Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ตอบทีคับเกี่ยวกับ XP บน acer คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ตอบทีคับเกี่ยวกับ XP บน acer คับ

คือผมใช้ laptop ของ acer4920 อยู่คับ
    OS ที่ติดมามันเป็น vista คับ แต่คิดว่ามันหน่วงเครื่อง
    เลยไปหา XP oct 2007 ของ illusion มาลงคับ
    ส่วนไดรเวอร์ต่างๆ ผมเอามาจาก acer ยุโรปคับ
    (ได้ลิงค์จากคนใน OCZ นี้แหละคับ)
    ผมลงไดรเวอร์ทุกอย่างเสด ก้อใช้งานได้ตามปกติทุกอย่าง
    ยกเว้น VGA คับ คือตอนที่ผมใช้ vista มันแชร์แรม
    สูงสุดที่ 1024Mb คับ แต่ตอนนี้ พอผมดูด้วย everest ultimate
    แระก้อ dxdiag มัน แชร์สูงสุดที่ 512Mb แล้วก้อรู้สึกว่า
    เวลาที่ผมคลิกลากหน้าต่าง แล้วลากวน ไป-มา ในหน้าจอ
    เกิดความรู้สึกว่ามันกระตุกๆคับ ขนาดลากวนเทียบกับอิแก่ของผม
    ( Laptop acer อายุ4ปี VGA ATi9700 vram128Mb ไม่มีแชร์เพิ่ม)
    ยังเนียนกว่าเลยคับ อาการแบบนี้เป็นที่ไดรเวอร์ใช่มั๊ยคับ???
    ถ้าใช่ มีท่านใดพอจะมีลิงค์ไดรเวอร์ที่ท่านใช้แล้วไม่มีปัญหาให้บ้างคับ
    รบกวน โพสบอกหรือ pm มาบอกทีนะคับ

ปล.ตอนที่ผมเปิด everest ดู Vcore จาก 1.4 ใน vista เหลือ
    Vcore 1.0 บน xp แล้วก้อในวิสต้า cpu วิ่งที่ความเร็ว 1.2Ghz bus 200Mhz
    multiple x6 แต่บน xp มันวิ่งแค่ 800Mhz bus100Mhz mutiple x8
    แบบว่าเปิดดูเฉยๆที่มันวิ่งต่ำสุดนะคับ อาการนี้มันผิดปกติมากมั๊ยคับ???

ขอบคุณที่มาตอบคับ

ใน Vista มันจะมองเห็นแรมได้เยอะกว่า XP อยู่แล้วครับ 1เท่าเลย
    ส่วนที่คิดว่ามันกระตุก อาจจะลองหา Driver หลายๆตัวมาลองเปลี่ยนดูครับ

Comment

Working...
    X