Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการต่อไฟเมนบอร์ดหน่อยงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการต่อไฟเมนบอร์ดหน่อยงับ

คือว่า บอร์ดผมมานเป็น 24พิน แล้วมีไฟ CPU อีก4พิน
    แต่PSU มันมี20พิน แล้วไฟCPU อีก4พิน

จะต่อไฟจาก PSU เข้าบอร์ดยังไงอ่ะงับ ไม่ OCนะงับ

หรือว่าใส่ไฟแค่20พิน แล้วอีก4พินที่เหลือใส่ไฟที่บอร์ดเลี้ยงCPUตามปกติ งงงับ

หัว24pinเสียบแค่20pinปล่อยอีก4pinให้ว่างไว้ครับ ตามรูปให้เสียบชิดทางขวาครับ ปล่อย4pinข้างซ้ายไว้ ส่วนหัว4pinเสียบที่เดิมครับ

Comment

ซื้อสายแปลง 20 หัว เป็น 24 หัว

แล้วเอา 4 หัว จาก psu เสียบที่เดิม

เพราะจะเอา 4 หัวที่ไว้เลี้ยง cpu ไปเสียบแทน มันเสียบไม่ลงครับ ลองได้

Comment

แล้ว20 กับ 24พิน มันใช้ไฟต่างกันยังไงอ่ะงับ

Comment

ดันๆ

Comment

ใส่ได้ครับ ผมก็ทำแบบนี้อยู่

Comment

ปกติบอร์ดที่ใช้ 24-pin มันจะเอา Power ที่มีแค่ 20-pin ต่อได้นะครับ

ถ้าไม่ชอบก็แนะนำให้หาหัวแปลง 20-pin to 24-pin มาต่อซักอันครับ

ส่วน 4-pin นั้นต้องต่อปกติอยู่แล้วนะครับ ก็ต่อที่เดิมครับ

Comment

ขอบคุณมากงับ

Comment

Originally posted by tarhardy View Post
                  แล้ว20 กับ 24พิน มันใช้ไฟต่างกันยังไงอ่ะงับ
                  ถ้าผมจำไม่ผิด 4-pin ที่เพิ่มเข้ามามันจะมีค่า Voltage ค่าใดค่าหนึ่ง
                  โดยมันก็เป็นค่าที่อยู่ใน 20-pin นั้นแหละครับ

เพียงแต่ Power Supply แบบ 24-pin มันแยกแหล่งจ่ายออกมา
                  คือวงจรใน Power Supply มันจะมีตัว Regulator เพิ่มมาเพื่อจ่ายไฟ
                  สำหรับ 4-pin นี้ (เท่าไรไม่รู้ อาจจะต้องลองหา google ดู)

ตัวแปลงมันใช้ได้เพราะมันไปดึงเอาไฟมาจากสายที่มี Voltage ถูกต้อง

Comment

Working...
                  X