Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชาว ATI เจอ error แบบนี้แก้ยังไงดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชาว ATI เจอ error แบบนี้แก้ยังไงดีคับ

ผมซื้อ การ์ดจอมาใหม่ ของ Sapphire HD2400Pro เป็น AGP พอลงครั้งแรก ไม่มีปัญหา แต่พอรีสตาร์ทใหม่เท่านั้นแหละ งานเข้าเลย ขึ้นบลูสกรีนคับ ว่า

"A problem has been detected and windows has been shut down to prevent damage to your computer.

If this is the first time you've seen this stop error screen, restart your computer. If this screen appears again, follow these step:
    Run a system diagnostic utility supplied by your hardware manufacturer.
    In particular, run a memory check, and check for faulty or mismatched memory. try changing video adapters.

Disable or remove any newly installed hardware and drivers. Disable or remove any newly installed software. If you need to use Safe Mode to remove or disable components, restart your computer, press F8 to select Advanced startup options, and then select Safe Mode.

Technical information:

******STOP: 0x00000007F (0x00000008, 0x8042000,0x00000000,0x00000000)"

อย่างเงี้ยคับ
    ลอง เข้า safemode ไป remove driver กับ utillities ออกหมดแล้ว
    ต่อมาก้อ เข้า normal mode ลงเฉพาะ driver ปรับความละเอียดหน้าจอ ลองรีสตาร์ท ก้อเข้าได้ปกติ ก้อใช้งานได้ปกติดี แต่พอมีการ reboot อีกรอบ ก้อขึ้นเหมือนเดิมอีก ลองลงทั้ง driver ที่ เก่า และใหม่กว่า ก้อยังเป็นอยู่ ต้องเข้า safe mode แล้วไป disable display adaptor ก่อนทุกครั้งเลย

ใครรู้วิธีแก้ ช่วยบอกหน่อยนะครับ เครียดมั๊กๆ

อ้อ system นะคับ Cel 2.4 RAM 512 Asrock P4v8xx มั้ง(จำบอร์ดไม่ได้)

ลองปรับใน Bios ดูยังครับ ตรงที่บอร์ดมันให้เลือก PCI หรือ AGP อะไรเนี่ยแหละ ... ลองดูครับ ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยจิ -*-

Comment

ลองปรับให้เป็น AGP, 8X แล้วก้อยังเป็นอยู่คับ

Comment

เกิด Windows Protection เพราะลง Hardware ใหม่ แล้ว Windows เห็นตัว Hardware ใหม่เปลื่ยน
        ต้องลง Windows ใหม่ครับ

Comment

ลองลงวินโดวส์ใหม่ ก้อแล้วครับ วินโดวส์ลิขสิทธิ์ ซะด้วยสิ

Comment

ลง Omega driver แทนครับผม
            CCC ของ ATi มันจะงงๆกับการ์ดจอ HD2k แบบ AGP หน่ะครับ

Comment

ขอ ลิงค์หน่อยได้มั้ยครับ

Comment

ปัญหาคือ ถึงแม้ว่าจะลงแค่ driver อย่างเดียวมันก้อเป็นเนี่ยสิครับ ทั้งแบบ install และแบบ find driver เอง

Comment

ลองลง omega แล้วหายจิงๆ ด้วย สรุปว่า driver กะ hardware mismatch .

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ

Comment

เหนื่อยใจกับ ati จริงๆ

Comment

Error : UNEXPECTED_KERNEL_MODE_TRAP (Error Code : Stop 0x0000007F)
                      0x7F นั้นบ่งบอกถึงปัญหาปัญหาที่เคอร์แนลไม่อนุญาตให้เข้าใช้งาน (bound trap) ซึ่งอาจเกี่ยวพันกับฮาร์ดแวร์ด้วย

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
                      0x7F ส่วนมากมาจากความผิดพลาดหรือล้มเหลวในส่วนของหน่วยความจำหลัก ถ้าคุณได้ติดตั้งอุปกรณ์ใหม่เข้าไป ให้ลองแก้ไขโดยการถอดเปลี่ยนอุปกรณ์ดังกล่าว

การโอเวอร์คล็อกซีพียูก็สามารถทำให้เกิดเออร์เรอร์โค้ด 0x7F หรือหมายเลขอื่นๆ ได้ เนื่องจากความร้อนที่สูงขึ้นอาจทำให้ซีพียูทำงานผิดพลาดได้ หากเกิดปัญหานี้ขึ้นสำหรับเครื่องที่โอเวอร์คล็อกให้ลองลดการโอเวอร์คล็อกกลับมาที่ความเร็วซีพียูเดิม

อีกสาเหตุก็คือ คราบสกปรกที่เกาะอยู่บนเมนบอร์ด ถ้ามีควรทำความสะอาดเสียให้เรียบร้อย

เอามาจากความหมาย EORROR CODE นะ

Comment

Thank you alot krub

Comment

ตอนนี้ปัญหานั้นหายละครับ เพราะว่าลง omega แทน ccc ไป อาจเกิดจากปัญหาที่ว่า driver ที่ได้มามันคงเปนของ PCI-Ex มั้ง ตัวไดร์เวอร์ กับการ์ด ไม่เลย ไม่แมชกัน

Comment

Working...
                          X