Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ XP64 & vista 64

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ XP64 & vista 64

พอดีอยากไปลองใช้ แบบ 64Bit ดูบ้าง อยากได้คำแนะนำสักหน่อยครับ

Spec ที่ใช้คือ

AMD X2 6000+
    RAM 2G*2
    VGA MSI 4850
    M/B M2N

สิ่งที่ผมต้องหา หลังจาก ลง 64bit คือไดร์เวอร์ ของ การ์ดจอตัวเดียวหรือปล่าว แล้วมีไดร์เวอร์ตัวไหนที่น่าใช้บางคับ ของ MSI 4850

โปรแกรม NOD32 ยังใช้ได้อยู่หรือปล่าว ?

แล้ว Lan จะเห็นเครื่องอื่นที่ใช้ Windows XP 32 Bit หรือปล่าวคับ ?

แล้ว Windows XP 64Bit กับ Vista 64Bit มีอะไรต่างกันบ้างคับตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน

แล้วปัญหาตัวไหนเยอะกว่ากัน ขอระเอียดนิดนะคับ >< ขอบคุณคับ

1. ต้องหาไดรเวอร์ทุกอย่างของเครื่อง
    2. โปรแกรมนั้นต้องเป็นเวอร์ชั่นใหม่พอที่รองรับ 64bit
    3. Lan กับเครื่องอื่นได้ตามปกติ
    4. Vista ต่างจาก XP เรื่องหน้าตาซะมากกว่าการใช้งาน (ส่วนใหญ่มีแต่เรื่องเทคนิคและการป้องกัน)

Comment

Originally posted by nununu View Post
      1. ต้องหาไดรเวอร์ทุกอย่างของเครื่อง
      2. โปรแกรมนั้นต้องเป็นเวอร์ชั่นใหม่พอที่รองรับ 64bit
      3. Lan กับเครื่องอื่นได้ตามปกติ
      4. Vista ต่างจาก XP เรื่องหน้าตาซะมากกว่าการใช้งาน (ส่วนใหญ่มีแต่เรื่องเทคนิคและการป้องกัน)

รวมถึง ไดร์เวอร์ของ M/B ด้วยหรอครับ?

Comment

nod ต้องใช้เป็นเวอชั่น 64บิทครับ การ์ดจอก็ต้อง 64 บิท

ต่างจาก xp64บิทตรงที่ vista64บิทมีไดร์เวอร์และโปรแกรมซัพพอต ดีกว่าและมากกว่า

Comment

ความรู้

สนใจอย่พอดีเลย

Comment

หุๆๆ
            มีเพื่อนใช้ x64 แล้ว เย้

Comment

เย้
              มีเพื่อนใช้ x64 แล้ว

Comment

ผมใช้ Vista 64bit อยู่ครับ spec ตาม ลายเซ็น คอนเฟิม ครับว่า สมบูรณ์มากครับ

แต่ก่อนจะสมบูรณ์ อาจจะ ต้องติดปัญหานิดหน่อย ตอนลง Driver hardware ให้ครบครับ
                แต่ถ้า คอมเราซื้อก่อน ปี2007 กลางๆ นะครับ แถบจะมี Driver 64 bit ให้โหลดตามเวปของ
                ผู้ผลิต ครับ

ปล. ยังมีอีกปัญหาคือ การลงโปรแกรม ถ้าลงแล้วไม่ซํพพอต กับ ระบบ 64 bit มันจะเด้ง
                จอฟ้า รัวเลยครับ แต่ถ้าแก้ไข driver ให้เป็น driver ของ 64 bit จนนิ่งแล้ว

รับรองครับว่า .... เวิร์คมากๆ ครับ

สรุปว่า .... ถ้าเครื่องคุณ เพิ่งถอยใหม่ๆ มารับรองครับ hardware ต่างๆ เค้ามี driver สำหรับ Vista 64 bit
                รองรับแล้วครับ แน่นอน ขอให้มีความรู้ลง Driver ให้ถูกต้องเท่านั้นครับ จบแน่นอน

Comment

Working...
                X