Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ด p5kpl/1600 กับ E7300 จะ overclock ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ด p5kpl/1600 กับ E7300 จะ overclock ได้มั้ยครับ

ผมเป็นมือใหม่ที่เข้ามาหาความรู้ในเวปนี้ และอยากจะลอง oc ดูบ้าง ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ เมนบอร์ดผมเป็น asus p5kpl/1600 อยากถามว่าเมนบอร์ดตัวนี้ oc ได้มั้ย เพราะเข้าไปใน bios แล้วไม่เห็นจะปรับการ oc ตรงไหนได้เลยนอกจาก ไปปิด ตัวคูณให้มันคงที่ แต่ไม่เห็นจะปรับค่าอย่างอื่นได้อีกเลย หรือว่าต้องลงอะไรเพิ่มครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ เห็นมีคนบอกว่า เมนบอร์ดทุกตัว , cpu ทุกตัวสามารถ oc ได้ และมีโปรแกรมที่ oc ใน วินโดว์ได้มั้ยครับ ถ้ามี ขอด้วยน่ะครับ (เน้นเมนบอร์ดของ asus นะครับ) ขอบคุณทุกคนครับ

ได้ครับ แต่ได้ไม่ไกลเพราะบอร์ดตัวนี้ลากแทบไม่ไปเลย

Comment

ได้ครับ แต่ได้ไม่ไกลเพราะบอร์ดตัวนี้ลากแทบไม่ไปเลย
      ว่าแต่ ทำยังไงครับ 1.ถ้าทำใน ไบออส ต้องไปปรับตรงไหนเพราะไม่เห็นมีที่ปรับเลย 2.ถ้าทำใน วินโดว์ ต้องใช้โปรแกรมอะไร

Comment

1.เข้าไปในไบออสหาหัวข้อ AI Tuning แล้วปรับเป็น MANUAL แล้วเพิ่มบัส เพิ่มไฟเลยครับ
        2.อันนี้ไม่รู้เหมือนกันว่ามีหรือป่าว

Comment

ใช้บอร์ดเทพอีกแล้ว - -*

Comment

ขอคำแนะนำสำหรับ เมนบอร์ดรุ่นนี้หน่อยครับ

Comment

แนวทางของผมนะ

หลังจากปรับ AI Tuning เป็น MANUAL
              เพิ่มบัส (ขึ้นเรื่อย ๆ ทีละ 10 )
              บัสแรม ปรับเป็น 667
              ไฟทุกอย่าง Autoไปก่อน
              ตัวคูณ เดิม ๆ

หรือไม่ก็เอาง่าย ๆ แทนที่จะปรับ AI Tuning เป็น MANUAL
              ก็เอาเป็น Overclock Profile ลองเริ่มจาก 5 % ก่อน แล้วค่อยเพิ่มไป
              ทีละขั้นแล้วลองใช้ดู แต่มันมีสูงสุดแค่ 30% ถ้าไม่ต้องการลากไปให้ไกล
              กว่านี้ ผมว่า ก็เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคนพึ่งเริ่ม OC นะครับ
              แต่ถ้าอยากไปต่อก็ให้ไปดูใน Bios ว่า Overclock Profile มันปรับอะไร
              เท่าไร เราก็กลับมาเพิ่มเองในโหมด MANUAL

Comment

แนวทางของผมนะ

หลังจากปรับ AI Tuning เป็น MANUAL
                เพิ่มบัส (ขึ้นเรื่อย ๆ ทีละ 10 )
                บัสแรม ปรับเป็น 667
                ไฟทุกอย่าง Autoไปก่อน
                ตัวคูณ เดิม ๆ

หรือไม่ก็เอาง่าย ๆ แทนที่จะปรับ AI Tuning เป็น MANUAL
                ก็เอาเป็น Overclock Profile ลองเริ่มจาก 5 % ก่อน แล้วค่อยเพิ่มไป
                ทีละขั้นแล้วลองใช้ดู แต่มันมีสูงสุดแค่ 30% ถ้าไม่ต้องการลากไปให้ไกล
                กว่านี้ ผมว่า ก็เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคนพึ่งเริ่ม OC นะครับ
                แต่ถ้าอยากไปต่อก็ให้ไปดูใน Bios ว่า Overclock Profile มันปรับอะไร
                เท่าไร เราก็กลับมาเพิ่มเองในโหมด MANUAL
                ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวขอลองดูก่อน

Comment

ขอถามอีกนิดครับเมื่อเรา oc ไปแล้วเราจะใช้โปรแกรมอะไรวัดความสเถียรของการ oc ครับ แล้วหาโหลดได้ที่ไหนครับ

Comment

orthos
                    hyper pi

google

Comment

แล้วเมนบอร์ดรุ่นนี้ปรับ vcore ได้มั้ยครับ ถ้าได้ปรับตรงไหน

Comment

ตรง CPU Over อะไรประมาณนี้แหละครับ มันจะมี +50 +100 +150 เริ่มจาก 50 ก่อนนะครับ

Comment

ตัวนี้มันลากได้นะแต่ไม่มาก ผมไม่เคยใช้e7300 แต่e5200 ผมใช้บอร์ดนี้ จาก2.5 ได้แค่ประมาณ 3.3 เกินนี้ไม่ได้แล้วครับ ก็ลองประมาณดู

วิธีoc ก็เข้าไปเซ็ตหมวด AI เป็นmanual แล้ว ลากบัสcpu เพิ่มไฟ เพิ่้มไฟแรม (ตัวนี้เพิ่มไฟไม่ได้มากครับ)

โดยรวมๆ มันไม่ค่อยเหมาะ OC ครับ

ตอนนี้ปล่อยไปและ อิอิ ไปใช้พี่กิ๊ก ลากไป4 โลดๆเลย งิ

Comment

Originally posted by trtommy83 View Post
                            ใช้บอร์ดเทพอีกแล้ว - -*

Comment

เคยลองได้ 3.2 ครับ 3.3 ก็เปิดไม่ขึ้นแล้ว

Comment

Working...
                              X