Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องหา HDD ไม่เจอ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องหา HDD ไม่เจอ ช่วยทีครับ

แบบว่าเป็นเครื่องเก่าแล้วที่ทำงาน ปัญหาคือ ...
    ตอนแรก เครื่องก็เห็นปกติ แล้วใช้ไปซักพักก็ติดๆหายๆ hdd เหมือนหาไม่เจอ
    และทีนี้หาไม่เจอเลย

ลองถอดสายไฟ CD Drive อย่างเดียวต่อแต่ HDD ก็เจอ
    สลับสายไฟดู ไม่ต่อ CD-Drive ก็เจอ
    แต่พอต่อทั่งคู่เห็นแต่ CD-Drive ใน Bios

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรอ่ะคับ ไฟ psu ไม่พอ เสื่อมแล้วหรือ ?? หรือยังไง ช่วยทีคับ ขอบคุณล่วงหน้า

IDE ดูจั๊มเปอร์ จัดไป

Comment

ฮาร์ดดิสยังดีอยู่ป่าวครับ ถ้าดีอยู่ สายแพรอาจจะเสีย

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
        IDE ดูจั๊มเปอร์ จัดไป
        Jumper ยังไงหรอคับ ช่วยบอกที
        คือตอนแรกผมก็คิดว่ามัน Jump อยู่นะ ผมเลยดึงออก คิดว่ามันติดที่ตรงนี้ แต่พอเอาออกแล้วก็ยังเหมือนเดิมอ่ะคับ

Originally posted by immortalpao View Post
        ฮาร์ดดิสยังดีอยู่ป่าวครับ ถ้าดีอยู่ สายแพรอาจจะเสีย
        ผมไม่แน่ใจนะว่ามันอยู่ดีรึเปล่า แต่คาดว่ามันยังไม่น่าเสีย เพราะว่าอย่างข้างบนเลยคับ
        สายแพร์ยังต่อปกติแน่นอนไม่ได้ถอดออกเลยตอนลอง

เสียบ CD-Drive กับ HDD = เจอแต่ CD Drive
        เสียบ CD-Drive เปล่าๆ / ถอดสายไฟ HDD = เจอ CD-Drive
        เสียบ HDD เปล่าๆ / ถอดสาย CD-Drive = เจอ HDD

******มันเป็นอิแบบเนี้ยอ่ะคับ เครื่องที่ทำงานซ่อม ผมก็ งง ตอนแรกคิดว่า PSU ไฟไม่พอ เห็น 350W
        ผมก็เลยเอา PSU สำรองที่บ้านเอามาลองเลย 450W เทียม ใหม่ๆไว้สำรอง ก็ปรากฏว่า เหมือนเดิมอ่ะคับ ตอนนี้คิดไม่ออกและ ทั้งแกะ ram มาเช็ดดู แกะถ่านนาฬิกา สายไฟก็หม่หลวม บลาๆ

Comment

แก้ได้แล้วคับ M/B เครื่องที่ทำงานมันเก่ามาก
          ตอนแรกผมต่อแบบว่า สายแพร์ อันเดียวต่อ HDD กะ CD-Drive ไปเลยจะได้ไม่เกะกะ แต่สงสัยจะไม่ได้คงเพราะ M/B เก่าไม่รู้จัก ต้องแยกกันทำงาน
          ผมจึกต้องต่อ สายแพร์อย่างล่ะอัน อ่ะคับ ถึงจะใช้งานได้ เฮ้ออ~~ กว่าจะแก้ได้ ปาไป 3 วัน -*-

Comment

Working...
          X