Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus P5Q-E ผมอาการแบบนี้เอาไปเคลมดีไหมครับลองของใหม่โดนเข้าไปเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus P5Q-E ผมอาการแบบนี้เอาไปเคลมดีไหมครับลองของใหม่โดนเข้าไปเลย

อาการแรกคือเวลาเปิดเครื่องตั้งแต่ประกอบเสร็จครั้งแรกเลย Bios จะดังปิ้ปสั้นๆ 1 ครั้งเหมือนเวลาเครื่องบูทแล้วไม่มีปัญหาอะไรจอติดไฟเขียวปรกติแต่ว่า ค้าง!! ครับจอมืดไม่แสดงภาพหรือตัวอักษรอะไรทั้งสิ้นต้องกด reset อย่างเดียวโดนเข้าไปทีแรกนี่งงครับเลยลองแกะของ check ลองเอานู่นเอานี่ออกถอดเสียบใหม่จนไล่ไปถึงถอด HDD คราวนี้พอเปิดแล้วเครื่องติดผ่านเข้าหน้า POST screen ของ BIOS ได้แบบปรกติเลยก็เลยเริ่มเอะใจพอใส่ HDD เข้าไปใหม่เกิดอาการเดิมเลยคือค้างภาพดำไม่ขึ้นอะไรทั้งสิ้นแต่จอขึ้นไฟเขียวนะครับไม่ใช่ไฟส้มที่แสดงว่าไม่มีสัญญาณภาพทีนี้เลยลองกด reset เรื่อยๆแล้วดูอาการจะมีบางครั้งมัน boot ผ่านได้ครับแต่จะเป็นประมาณ reset 10 ครั้งเข้าได้ซะ 2

ก็เลยเข้าไป check bios ดูทำให้รู้สาเหตุมาจาก function Express Gate ที่มากับบอร์ดตระกูล P5Q ทำให้เกิดอาการค้างจอดำตอนเปิดเครื่องครับพอปิด function นี้ปุ้ปอาการค้างหายไปไม่โผล่มาอีกเลยก็แก้แบบถูๆไถๆไปได้ 1 เปลาะทีนี้เลยลง windows ก็ลงได้ผ่านไม่มีปัญหาแต่ทีนี้ผมลองเข้า web ของ Asus ไปลองหา Bios ตัวใหม่ก็เจอในเว้บที่ใหม่กว่าตัวที่ผมใช้ครับเลยโหลดมากะจะ Flash เผื่อมีลุ้นจะแก้อาการที่เป็นอยู่คราวนี้ปัญหาเกิดอีกครั้งครับผมก็เอา file bios ก้อบลง flash drive แล้วเข้าโปรแกรม Ezy Flash2 จากใน Bios เพื่อจะทำการ Flash ปรากฏว่างานเข้าอีกรอบครับ Flash Bios ไม่ผ่าน!! มันขึ้น Error ที่ขั้นตอนการ Verify ครับหมดกันเลย OTL (check แล้วว่า bios ตรงกับรุ่นครับในโปรแกรมมันก็โชว์)

อาการแบบนี้ผมควรเอาไปเคลมเลยดีไหมครับพึ่งถอยมาเมื่อวานจากร้าน TK ถ้าทำงานทั่วไปก็ใช้ได้ปรกตินะครับแต่ถ้าไปเปิดระบบ Express Gate ใน Bios เข้าละก็อาการค้างจอดำตอนเปิดเครื่องจะมาเลยหรือถ้าถอด HDD ออกให้หมดก็จะไม่เกิดอาการนี้ครับซึ่งจริงๆมันควรจะใช้ได้แบบไม่มีปัญหาอะไรแบบนี้ อีกอันก็คือเรื่อง Flash bios ไม่ผ่านนี่ละครับหนักใจจริงๆ

ใครซื้อบอร์ดตระกูลนี้มาเล่นแล้วมั่งนะครับมีอาการแบบผมไหมครับ T_T? ผมลอง search หาในเน็ตแล้วยังไม่เจอคนมีอาการแบบนี้เลย(หรือบอร์ดมันใหม่ไปหว่า)

Spec ผม
    E7200
    G-Skill 2GB (1GBx2) 4-4-4-12
    Powercolor HD3870 DDR4
    P5Q-E
    Power Enemax Liberty 500AWT
    Hitachi SATA-2 350 GB

เจ้า Express Gate ที่ว่ารู้สึกจะเป็น function ใหม่ของ Asus ที่ใส่มาในบอร์ดเพื่อ boot ระบบ linux นะครับซึ่งผมก็ไม่เข้าใจการทำงานมันเท่าไหร่(เพราะยังไม่ได้ลองและลองไม่ด้ายย ฮืออ) แต่เห็นว่าสามารถทำให้เปิดแล้วเครื่องใช้งานได้เลยใน 5 วินาทีแต่มันดันทำบอร์ดผมรวนซะได้อยากจะบ้า - -;
    Last edited by Huntz; 13 Jun 2008, 08:58:45.

ตอนแรกถ้าFlashแล้วerrorห้ามรีเซ็ดเครื่องเลยครับไม่งั้นงานเข้าให้flashตัวเก่าของมันทับอีกทีครับถึงจะไม่มีปัญหา นั้นเอาไปเคลมดีกว่าครับ

Comment

ของใหม่มาก็ออกอาการเลยแฮะ

7 วันเปลี่ยนได้อยู่แล้วนะ

ถอด HDD ออกให้หมดก็จะไม่เกิดอาการนี้ครับ
      เคยเห็นกระทู้เรื่องบอร์ด Asus กับ HDD แ่ต่หาไม่เจอแล้วแฮะ

Comment

ขอมาฟังเป็นวิทยาทาน หน่อยนะครับ เงินเดือนออกว่าจะไปซื้อพอดี ตัว -E เนี่ย มีคนเป็นหนูทดลองให้ผมก่อน ^_^

Comment

P5Q-E ทีTK มันประกันเทพนิครับผมจับๆอยู่่อยากได้แต่เจอประกัน DCOM ไม่กล้าซื้อ อิอิ ขอให้โชคดีในการเครมครับ่

Comment

ถ้าเป็นที่ HDD ไม่เข้ากับบอร์ดนี่ผมไม่เคยเจอมาก่อนและคงเป็นอาการที่แปลกมากๆแน่ๆละครับ ^^; แต่พอดีผมมี Hdd อีก สามลูกครับของ Maxter และ Seagate อีก 2 ลองสลับมาเสียบทีละตัวแล้วถ้าไปเปิดไอ้ Express gate ใน bios ไว้ก็เป็นเหมือนกันครับต้องปิดถึงจะไม่มีอาการค้างเซ็งครับโดนอาการแบบนี้เข้าไป Upgrade com ใหม่กะเล่นให้สนุกๆสักหน่อยดันเจอปัญหาเข้า ToT ส่วนเรื่องประกันพอดีบ้านผมอยู่ใกล้ๆกะ ศูนย์ Dcom ใหญ่ครับนั่งมอไซต์ไปเคลมตรงๆได้เลยเลยไม่คิดมากกะไอ้เรื่อง+เงินค่าส่งเวลาเคลมครับ

Comment

Asus แบบว่า บอร์ดคุณหนู เรื่องมากอะ ต่อไปว่าจะไม่ใช้ยี่ห้อนี้ แต่ก็หลวมตัวซื้อมาทุกที เฮ้ออ
              แต่ว่าจะเครมไมเอาไปเปลี่ยนดิ

Comment

Originally posted by Huntz View Post
                ถ้าเป็นที่ HDD ไม่เข้ากับบอร์ดนี่ผมไม่เคยเจอมาก่อนและคงเป็นอาการที่แปลกมากๆแน่ๆละครับ ^^; แต่พอดีผมมี Hdd อีก สามลูกครับของ Maxter และ Seagate อีก 2 ลองสลับมาเสียบทีละตัวแล้วถ้าไปเปิดไอ้ Express gate ใน bios ไว้ก็เป็นเหมือนกันครับต้องปิดถึงจะไม่มีอาการค้างเซ็งครับโดนอาการแบบนี้เข้าไป Upgrade com ใหม่กะเล่นให้สนุกๆสักหน่อยดันเจอปัญหาเข้า ToT ส่วนเรื่องประกันพอดีบ้านผมอยู่ใกล้ๆกะ ศูนย์ Dcom ใหญ่ครับนั่งมอไซต์ไปเคลมตรงๆได้เลยเลยไม่คิดมากกะไอ้เรื่อง+เงินค่าส่งเวลาเคลมครับ
                ถ้า + เงินไม่เท่าไรครับกลัวมันเล่นตุกติกบอกบอร์ดใหม่ไม่มีเปลี่ยน แล้วไม่เปลี่ยนให้มันให้ซ่อมขึ้นมาอะดิครับ สู้ๆครับ อย่างยอมมันถ้ามันตุกติก โชคดีครับ

Comment

ลิมไปเลยว่า 7 วันยังเปลี่ยนตัวใหม่ได้ชินกับเวลาไปเคลมมากกว่าก็ว่าจะลองไปดูนะครับแต่อยากทราบว่าเราต้องเอาอุปกรณ์ใส่กล่องหมดเลยหรือเอาแค่ตัวบอร์ดไปอย่างเดียวก็ได้นะครับเวลาไปเปลี่ยนแบบนี้ แล้วเบอร์ติดต่อร้าน TK สาขาที่ติดข้างๆกะร้าน Jedi นี่เบอร์อะไรนะครับร้านอยู่ด้านขวาของห้างเวลาเดินเข้ามานะครับ พอดีผมซื้อจากสาขาตรงนั้นเลยจะโทรไปสอบถามก่อนด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ : ) ผลเป็นไงจะมาบอกให้ฟังกันอีกที

Comment

ถ้าได้ผลยังไง รบกวนมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ พอดีกำลังจะไปซื้อ P5Q-E เหมือนกันนะครับ
                    กลัวมีปัญหา express gate เหมือน จขกท ครับ

สงสัยต้องรอ review จาก เวป ocz นี้เสียก่อนค่อยไปซื้อเสียแล้ว

Comment

Update หลังจากไปเอาไปเทสที่ร้าน TK
                      ก่อนอื่นเลยก็ขอบอกว่าขอบคุณทางร้านมากครับที่ช่วยเหลือแม้ที่ร้านจะคนเยอะและวุ่นมากๆก็ตาม

พอผมเอาไปเทสที่ร้านผลที่ออกมาคือผลที่ทุกๆคนเวลาที่คอมมีปัญหาจุกจิกแบบนี้แล้วไม่อยากให้เกิดที่สุดนั่นก็คือ
                      ไม่มีอาการเกิดขึ้นครับระหว่างเอาไปเทสที่ร้าน = =; ลองกันกว่ายี่สิบรอบก็ไม่มีอาการครับ เซ็งครับ ส่วนอาการที่สองของ Bios มันจะเป็นช่วง Verify เท่านั้นครับที่ไม่ผ่านคือมัน Flash ผ่านนะครับ แต่พอ Verify ได้ที่ 96% แล้วมัน Error เป็นทั้งเวลา Flash ผ่าน Easy Flash ของ bios และโปรแกรม Asus update ซึ่งช่างที่ร้านบอกว่าน่าจะเกิดจากบอร์ดใหม่ bios เลยยังไม่ลงตัวให้รอดู ver ต่อไปน่าจะหายก็ ok ครับ
                      เพราะมันก็ flash ผ่าน เลข bios ก็เปลี่ยน version แค่มัน verify ไม่ผ่าน

หลังจากนั้นกลับมาบ้านก็จัดการต่อกลับแล้วให้ทายครับ อาการนี้กลับมาเป็นครับผม เหอๆ XD เอากะมัน.... เลยจำเป็นต้องปิดเจ้า function Express gate ทิ้งครับถึงใช้งานได้ลื่นๆไม่มีปัญหาอะไร จนปัญญาครับ
                      เจอเข้าไปแบบนี้ โดยรวมบอร์ดตัวนี้สำหรับผมถ้าไม่ติดปัญหาคาใจสองจุดนี้ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

หุหุ

เจอแบบนี้เซ็งเป็ดสิคับ

-*-

Comment

อยากได้ ซักตัว

Comment

คุคุคุ โดนซะอยากลองของใหม่ดีนัก คุคุคุ แล้วมะไหร่แกจามาแก้ ปัญหาวิสต้าไห้ช้าน*-*

Comment

ผมใช้ P5Q รุ่นน้องๆ อะครับ ของผมไม่มีปัญหาเรื่อง Express ครับใช้งานได้ดีครับสำหรับ function นี้ (ถูกใจครับ)

แต่โปรแกรม 6 engine นี่ทำให้ผมต้องลงวินโดใหม่ประมาณ 10 กว่ารอบได้ครับ เพราะมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องค้าง หน้าจอฟ้าขึ้นบ่อยมากครับ กว่าจะเจอต้นตอทำเอาเหนื่อยเลยครับ ไม่ทราบว่ามีใครมีปัญหากับโปรแกรมนี้เหมือนผมรึเปล่า

แต่เครื่องก็ยังมีปัญหาในบางครั้งนะครับบางครั้งเครื่องก็ค้างไปดื้อๆ เลย แต่นานๆ ทีครับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับ cpu ที่ซื้อมือ 2 มารึเปล่า (E8200)

เรื่อง Bios ผมจะ Flash ดีเปล่าอะครับเนี่ย เสียวไม่ผ่าน

การ OC อะครับ ต้องเซตยังไงบ้างอะครับ มันมีลายละเอียดเยอะอะเซตไม่ถูกเลย ผมใช้ ASUS AI Booster เซตแล้วเครื่องค้างไปเลย เลยไม่กล้าใช้แล้วอะ

Comment

Working...
                              X