Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้ M3A78 กับ DDR 1066 4 ตัวบ้างไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ M3A78 กับ DDR 1066 4 ตัวบ้างไหม

คือเครื่องผม
    ASUS M3A78
    AMD 7750BE
    KINGMAX 1G/1066 x 4
    HIS 3870 ICEQ3 DDR4 512MB
    ICute 650W
    CREATIVE SB X-FI GAMER FATAL1TY

ถ้าใส่ RAM 2 ตัว จะวิ่งที่ 1066 ได้ แต่ต้อง fix ไฟที่ 2.1 ไม่งั้น จะค้าง เข้า Win ไม่ได้

ถ้าใส่ 4 ตัว BUS จะดรอปเหลือ 800

มีวิธีให้วิ่ง 1066 ไหมอ่ะครับ

ลอง Fix ดูแล้ว เปิดไม่ติด

- -
    เหมือนบอร์ดตัวเก่าผมเลย
    ตอนแรกนึกว่าแรมเสีย
    ช่างเชฟเวย์เค้าบอร์ดว่า บอร์ดจ่ายไฟแรมไม่พออ่ะ
    - -*

Comment

เหอๆ ใส่ 4 แถว มักมีปัญหาแบบนี้แหละครับ บอร์ดมันฉลาด จะดร๊อปลงให้(ถ้าเจอบอร์ดโง่ ไม่ดร๊อปให้ก็จะเปิดไม่ติด) ลองเพิ่มบัส cpu ดูครับ ต้องใช้กำลังภายในช่วยแยะหน่อยนะครับ สำหรับแรม 4 แถม

Comment

แงๆ ไม่ค่อยเป็นซะด้วย

ไปอ่านเจอในคู่มือ

**When four DDR2 1066 DIMMs are installed, all DIMMs run at 800MHz frequency by default for system stability

Comment

แฟลชไบออสมันจะช่วยได้ไหมครับ.. (ผมไม่ทราบเหมือนกัน ลองถามดูเผื่อมีผู้รู้มาบอก )

Comment

รอผู้รู้มาตอบเหมือนกัน น่าจะไม่ใช่ BIOS ครับ
            ผมใช้ตัวล่าสุด 1302 เพิ่งออกไม่กี่วันนี่เอง

Originally posted by deedocmtc View Post
            แฟลชไบออสมันจะช่วยได้ไหมครับ.. (ผมไม่ทราบเหมือนกัน ลองถามดูเผื่อมีผู้รู้มาบอก )

Comment

งั้นต้องลองหาวิธีแก้ต่อไปครับ ^_^

ผมว่าbiosตัวใหม่ดีกว่าตัวเก่าๆเยอะเลย เมื่อก่อนผมตั้งcl4ไฟ2.1บูทเข้าเครื่องได้ แต่ไม่เสถียรใช้งานแล้วค้างบ้างรีบ้างต้องไฟ2.2 แต่พอใช้biosตัว1302 cl4 ไฟ2.1บูทเข้าวินโด้เทส+ใช้งานปกติดีครับ เป็นที่อะไรก็ไม่ทราบ แปลกดีจัง

Comment

คงไม่มีทางแก้มั้งครับ เพราะตามspac มันรองรับDDR2/1066 2แถวเท่านั้น 1G/1066 x2 และ 2G/1066 x2

Comment

เอ่อ ถ้ายังงั้น มีบอร์ดรุ่นไหนแนะนำ ที่รับบัส 1066 4 แถวบ้างอ่ะครับ

Comment

ส่วนมาก จะคล้ายกันหมดครับ ใส่1G/1066 4แถว เห็นเป็น บัส800 เหมือนใส่ 1G/800 4แถว ผมเลยหันมาคบ 2X2/1066 ครับ

Comment

ปัญหามันไม่น่าใช้ที่ใบออส นะครับ มันน่าจะเป็นปัญหาที่ตัวบอร์ดมากที่สุด อาจต้องหาบอร์ดตัวท๊อปๆอะครับ แต่ก็ไม่ได้รับประกันว่าจะไม่มีปัญหานะครับ

Comment

Originally posted by niCe_guY View Post
                        คงไม่มีทางแก้มั้งครับ เพราะตามspac มันรองรับDDR2/1066 2แถวเท่านั้น 1G/1066 x2 และ 2G/1066 x2

ผมเอาข้อมูลจาก M4A79 Deluxe มาให้ดูครับ และเขียนเหมือนๆกันเกือบหมดทุกรุ่นเลย
                        *Due to AMD CPU limitation, DDR2 1066 is supported by AM2+ / AM3 CPU for one DIMM per channel only.
                        Last edited by shukumee; 2 May 2009, 01:14:43.

Comment

ถ้า อยากใช้แรม 4กิ๊ก บัส1066 จริง ขาย ของเดิมและหา 2 X 2G/1066 มาใช้สิครับ

Comment

Originally posted by niCe_guY View Post
                            ถ้า อยากใช้แรม 4กิ๊ก บัส1066 จริง ขาย ของเดิมและหา 2 X 2G/1066 มาใช้สิครับ
                            +1 ครับ
                            ตัดปัญหา ไม่ต้องยุ่งยาก ใส่2*2/1066ไปเลยจบ

Comment

เอ่อ ขอถามอีกอย่างครับ

แล้วบอร์ดของ DFI LP DK 790FXB-M2RSH มีข้อจำกัดนี้ไหมครับ มีใครใช้บ้าง

ว่าจะเปลี่ยนบอร์ด

Comment

Working...
                              X