Announcement

Collapse
No announcement yet.

backup ระบบ,เกิดไฟกระชากทำให้ Raid Controller พัง จริงหรอ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• backup ระบบ,เกิดไฟกระชากทำให้ Raid Controller พัง จริงหรอ?

กราบเรียนผู้ใช้งานเวปไซต์ทุกท่าน

ก่อนอื่น ต้องขออภัยอย่างสูงที่เวปไซต์จำเป็นต้องปิดให้บริการ ไปหลายวัน สาเหตุก็เนื่องจากในคืนวันที่ 10 มกราคม ที่ผ่านมา ทางเราได้ทำการ backup ระบบ เพื่อเตรียมตัวรองรับการอัพเกรด server ใหม่ แต่เกิดไฟกระชากทำให้ Raid Controller ของเราพัง ผมจึงรีบปิดเครืองและรีบูทขึ้นมาใหม่ ปรากฎว่า ข้อมูลเสียหาย และไม่สามารบูทเข้าระบบได้

ด้วยความตกใจ จึงรีบนำการ์ด Raid ตัวใหม่เปลี่ยนใส่เข้าไป แต่ปรากฎว่า เมื่อเครื่องทำการ Recover ข้อมูลจนครบ 100% แต่กลับไม่สามารถบูทได้อยู่ดี จึงทดลองใช้โปรแกรมแสกนตรวจสอบข้อมูลในฮาร์ดดิสก์ ปรากฎว่าหายหมด ทั้งข้อมูลสมาชิก สถิติต่างๆ ข้อมูลไฟล์ทอเร้นท์ ไฟล์ระบบ หายเกลี้ยง หายทังลูกที่เป็นระบบ และลูกที่ backup ไว้ทุกวันครับ ท้อใจมาก หมดกำลังใจจะทำเวปนี้ต่อไปเลยทีเดียวครับ

ใครเล่นอยู่เวปที่โพสข้อความนี้น่าจะรู้ดี ว่าเกิดอะไรขึ้น
    ผมเองความรู้ไม่มาก แต่จากที่ได้อ่านแล้ว ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ เลยอยากถามความเห็นจากหลายๆท่านว่ามันน่าเชื่อไหม
    เอาแค่เรื่องไฟกระชากผมก็ไม่เชื่อแล้ว ทำถึงขนาดนนี้กลับไม่ใช้ UPS หรือไงกัน

ถ้าไม่เหมาะสม ลบได้เลยนะครับ

เขาเรียกว่า raid หลุดนะครับ rebuild ไม่ได้ครับ ตัว controller มันหลุด ups เขามีอยู่แล้วครับเป็นของ idc แบบรวมแต่อย่าลืมว่าที่ ตู้ที่เขาวาง server นะมันจะมีฟิว ไว้ตัดอีกชั้นนึง ถ้าเกิดว่า คอมพิวเตอร์ที่อยู่รวมๆกัันตรงนัน
    เกิดทำงานแบบ full load พร้อมๆกันหลายๆเครื่องก็มีโอกาสที่ ฟิวจะขาดครับแล้ว server ทั้งหลายก็จะดับอนาถลงไปทั้งตู้ พวกที่ต่อ raid โดยไม่มี harddisk ลูกเดี่ยวๆไว้ backup ถ้าเกิด raid หลุดไปก็จะทำให้ได้ผลลัพธ์แบบที่นายได้ทำตัวหนังสือแดงๆเอาไว้นั่นแหละครับ

Comment

เวบไหนล่ะเนีย บอกหน่อย

Comment

http://ikkyonline.com/forums/index.php

Comment

ลาก่อน ikkyonline ผมเคยสมัครไปนานแล้วแรกๆตอนนั้น ผมตั้งแบบ auto login เข้าไปทุกๆวัน จู่ๆวันนึง id ผมหายไปจากระบบ แจ้งเรื่องไปเขายืนยันเสียงแข็งว่า id ผมไม่ได้ login ครบ 45 วันเลยถูกลบทิ้ง สมัยก่อนใช้เน็ท 256k อัพโหลดแทบตายกว่าจะได้ 1G ก็เลยโบกมือลาเว็บนี้

Comment

Working...
          X