Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4 2.8C เทียบเท่ากับ CPU รุ่นอื่นความเร็วเท่าไหร่ครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4 2.8C เทียบเท่ากับ CPU รุ่นอื่นความเร็วเท่าไหร่ครับ ?

คือจะซื้อคอมเพิ่ม ผมพอใจกับ P4 2.8C ไม่อยากได้ที่ช้ากว่า เลยสงสัยว่า

1.P4 2.8C มีเอาไปใช้ใน Notebook ด้วยใช่ใหมครับ(ความเร็วคงจะเท่ากัน?)

2.P4 2.8C เทียบกับ Pentium mobile และ Centrino ที่ความเร็วเท่าไหร่ ?

3.P4 2.8C เทียบกับ Core duo และ Amd x2 ที่ความเร็วเท่าไหร่ ?

ขอบคุณมากครับ ^_^

P4 2.8 ก็ถ้าเทียบกับC2D ก็คง ยังไม่เท่าตัวต่ำสุดในตอนนี้ที่มีขายเลยบครับ E6300ยังแรงกว่าครับ แต่ตัวอื่นๆไม่รู้เหมือนกัน แต่ถ้าAMD X2ก็คงแรงกว่านั่นแหละ เพราะมาน2หัว แต่P4มีหัวเดียวแล้วอีกอย่าง มานขึ้นอยู่กะบอร์ดด้วยอะ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
      P4 2.8 ก็ถ้าเทียบกับC2D ก็คง ยังไม่เท่าตัวต่ำสุดในตอนนี้ที่มีขายเลยบครับ E6300ยังแรงกว่าครับ แต่ตัวอื่นๆไม่รู้เหมือนกัน แต่ถ้าAMD X2ก็คงแรงกว่านั่นแหละ เพราะมาน2หัว แต่P4มีหัวเดียวแล้วอีกอย่าง มานขึ้นอยู่กะบอร์ดด้วยอะ
      เข้าไม่ได้เทียบกับ C2D ครับ จขกท เข้าเทียบกับ CORE DUO เป็นCPU 2หัวที่บรรจุใจโนต บุก ครับ

ตอบเจ้าของกระทู้ครับ
      ผมเองก็ไม่ค่อนแน่ใจครับว่ามันจะเทีบยได้กับรุ่นใหน เพราะ ความเร็วมันต่างกัน พอสมควรครับ

Comment

คงเทียบยากนะครับ

Comment

1.P4 2.8C มีเอาไปใช้ใน Notebook ด้วยใช่ใหมครับ(ความเร็วคงจะเท่ากัน?)
          - Pentiam M ยังสู้ไม่ได้หรอกครับ ความเร็วก็น้อยกว่า bus ก็ต่ำกว่า

2.P4 2.8C เทียบกับ Pentium mobile และ Centrino ที่ความเร็วเท่าไหร่ ?
          -Pentiam M ยังสู้ไม่ได้หรอกครับ ความเร็วก็น้อยกว่า bus ก็ต่ำกว่า
          ถ้า Core solo ตัวต่ำๆ ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน Core solo คงจะกินไม่ทิ้งฝุ่นเท่าไหร่(ตัวต่ำสุด) เนื่องจากที่กล่าวมา ถ้าแรมเท่ากันต่างกันแค่ CPU นะ

3.P4 2.8C เทียบกับ Core duo และ Amd x2 ที่ความเร็วเท่าไหร่ ?
          -เทียบไม่ได้ครับ เทคโนโลยีคนละชั้นกันเลย

สรุปนะครับถ้าจะซื้อใหม่เอาที่แรงกว่าหรือใกล้เคียง(Dual Core ตัวถูกสุด)

Notebook ควรจะเอา Core solo ขึ้นไป แนะนำ C2D ดีกว่า solo 20%up
          PC ควรจะ Dual Core หรือ X2 ขึ้นไปครับ

ผมว่า sampron2800+ ตัวที่เป็น X2 ถูกๆ คงจะแรงกว่าหรืออาจพอๆกัน (มั้ง)
          ถ้าแรมเท่ากันต่างกันแค่ CPU นะ แล้วก็บอร์ดเป็นชิบใหม่ดีกว่าอยู่ละ
          Last edited by Neo_ze; 19 Nov 2006, 12:07:33.

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X