Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นไปได้มั้ยว่าเล่นCrysis ไม่ลื่น มาจาก Harddisk ส่งข้อมูลไม่ทันมากกว่า Gpaphic Card

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นไปได้มั้ยว่าเล่นCrysis ไม่ลื่น มาจาก Harddisk ส่งข้อมูลไม่ทันมากกว่า Gpaphic Card

เป็นไปได้มั้ยว่าเล่นCrysis ไม่ลื่น มาจาก Harddisk ส่งข้อมูลไม่ทันมากกว่า Gpaphic Card

ใครเคยลอง Raid0 หลายๆ ลูก เล่น Crysis บ้าง

ไม่น่าจะใช่หรอกครับ อยู่ที่ VGA นั่นแหละ

ถึงยังไงถ้าคอขวดอยู่ตรงนั้นจริง เอาไปเพิ่ม ram ให้มันทำ caching ยังน่าจะเห็นผลมากกว่าทำ raid ครับ

Comment

raid ไม่ได้ส่งผลต่อการแสดงผลมากมายหรอกครับ ดังนั้นจึงไม่เกี่ยว
      ประเมินจากสเป็กเครื่อง แล้วเลือกการปรับแต่งต่างๆ อย่าให้โหดมากไปก็พอเล่นได้แว้ว....

Comment

HDD ไม่มีผลต่อเกมส์ให้ลื่นขึ้น
        แค่ Loading เข้าเกมส์ได้เร็วขึ้นแค่นั้นเอง
        มันเป็นหน้าที่ของ VGA RAM CPU ต่อความลื่นของตัวเกมส์
        ยกเว้น HDD เดี้ยง

Comment

มีส่วนแค่เพียงเล็กน้อยเท่านั้นครับ
          VGA ให้ผลมากกว่า

Comment

crysis นี่การ์ดจอล้วนๆครับส่วนคนที่คิดจะทำ riad 0 หลายๆลูกด้วย onboard raid นี่เลิกคิดได้เลยครับมันไม่เร็วขึ้นเลยเพราะพวก software base raid พวกนี้ติดคอขวดที่ 100MB/s นิดๆ ต่อให้riad 4-6 ตัวก็ติดเท่านี้ ถ้าอยากได้แรงจริงๆต้องเล่นพวก server raid ครับใช้ raptor 4 ตัววออก 400 MB/s เลยยิ่งถ้าพวก SCSI HDD 15000rpm นี่แรงหายห่วง แต่ราคาการ์ดพวกนี้ค่อนข้างแพงครับตัวดีๆราคา 10000-20000

Comment

ถ้าการ์ดจอ แรม ซีพียู ของคุณแรงทุกอย่างก็ต้องมองเป็นปัญหาหลักเลยครับ
              ต้องเช็คฮาร์ดดิสก์แล้วว่ามีอาการเสียรึไม่ เพราะว่าคิดดูถ้าฮาร์ดดิสก์เริ่มเสีย
              มันจะส่งผลต่อการทำงานตั้งแต่ที่คุณเริ่มบูตระบบปฏิบัติการเลยมันจะช้ามากๆ
              เกมส์มันก็ลงไว้ที่ฮาร์ดดิกส์นะครับ คิดดู............อย่ามองข้ามจุดเล็กๆ ไปครับ

Comment

โหลดเกม เสียงดัง ติ๊กกก ๆ แกรกก ๆ กึ๊ก ๆ (ป๊าดดด ๆ ปู๊ดดด ๆ) แล้วก้อวูบดับ

hdd เดี้ยงคับ

Comment

แล้วถ้า buffolo 8 m กับ buffolo 16 m หล่ะครับ ต่างกันมากแค่ไหน

Comment

เเปลว่าควายหรอครับbuffolo
                    55+

Comment

Originally posted by nu_loso View Post
                      แล้วถ้า buffolo 8 m กับ buffolo 16 m หล่ะครับ ต่างกันมากแค่ไหน
                      ถ้าหมายถึง buffer ละก็ ต่างกันไม่มาก ไม่กี่วินาที ประมาณว่าคุณเองยังไม่รู้สึกเลยว่ามันเร็วกว่าหรือช้ากว่า

Comment

คิดไปได้ แหม

Comment

เป็นไปได้ครับ ที่ฮาร์ดิสที่ท่านต่ออาจจะไม่เสถียน

คิดง่าย ๆ ทำไมถึงเอา Free Space มาคิด คะแนนเครื่อง เหมือนที่ลายเซ็น หลายท่าน นั้นหละครับ..

แสดงว่า ประสิทธิภาพของเครื่องก็ขึ้นอยู่ กับ ฮาร์ดดิสด้วยเหมือนกัน

แต่คำถามที่ท่านถาม ไม่มีรายละเอียดของเครื่อง ก็คงจะเจาะจง อะไรไม่ได้หรอกครับ

Comment

ได้ความกระจ่างขึ้นพอสมควร

Comment

มันทำให้saveเกมเร็วขึนอ่ะคับ
                              มันชอบsaveบ่อยๆอ่ะ รำคานอ่ะ หาปุ่มปิดม่ะเจอ

Comment

Working...
                              X