Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอแตกประเด็นจากกระทู้ ไม่สวยแต่เย็น ภาค 2 ครับ อยากทราบอะไรบางอย่าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอแตกประเด็นจากกระทู้ ไม่สวยแต่เย็น ภาค 2 ครับ อยากทราบอะไรบางอย่าง

ขอแตกประเด็นจากกระทู้นี้ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=22647

หากต่อท่อมาจากแอร์ 1 ท่อ แล้วติดพัดลมตรงเคส (ตามรูปที่ 2 ของกระทู้ที่อ้างอิง) เพื่อให้พัดลมดูดความเย็นจากท่อแอร์ เข้าไปในเคสแบบเต็มๆ (กระทู้นั้น ผมใช้แค่อ้างอิง แต่ท่อในที่นี้ ผมหมายถึง ท่อที่สามารถเก็บความเย็นได้ และความเย็นสามารถเดินทางมาถึงเคสได้แบบเต็มๆ )

สิ่งที่ผมอยากถามคือ

1. อุปกรณ์ในเครื่อง จะเกิดความชื้นหรือไม่ (สังเกตุได้จาก แอร์เวลาเย็นจัดๆ มันจะมีน้ำเกาะอยู่นิดๆ แล้วถ้าต่อท่อแล้วใช้พัดลมดูด อัดไปที่เคสแบบเต็มๆ มันจะไม่ชื้นหรอครับ ?)

2. อุปกรณ์ขณะพร้อมใช้งาน มันจะมีความร้อนอยู่ระดับหนึ่ีง (cpu Hdd Vga ) มันจะชื้อหรือไม่ครับ (เนื่องจากมันจะมีความร้อน เมื่อมาเจอกับความเย็นของแอร์แล้ว ผมไม่ทราบว่ามันจะเป็นไปในรูปแบบใด)

3. แนวคิดของคุณ sanorte9 ท่านคิดว่า คนอื่นจะนำเอาไปต่อยอดได้หรือไม่ ครับ

ผมยอมรับความคิดของคุณ sanorte9 นะครับ สิ่งใหม่ๆ ได้มาจากการลองผิดลองถูกเสมอครับ

จากที่ผมใช้มาจนปัจจุบันยังไม่มีผลอะไรแนวคิดของผมนะ คือ เราไม่ได้ต่อที่ไปจ่อตรงๆกับ CPU เราเอาความเย็นจากท่อที่ส่งมาเป่าซิ้งระบายความร้อนอีกทีทำให้ระบายความร้อนได้ดีข้ำเท่านั้นเอง

Comment

ถ้าเดินท่อดีๆ mod เคสให้สวยๆ ผมว่า น่าจะเป็นที่ยอมรับมากกว่านี้นะครับ ยังไงก็ต้องขอบคุณคุณ sanorte9 สำหรับแนวคิดนี้ครับ

Comment

Working...
      X