Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับใช้เล่น Nick หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับใช้เล่น Nick หน่อยครับ

คือมคนรู้จักจะให้หา หรือประกอบ เครื่องก็ได้

เน้นใช้งานคาราโอเกะ Nick เท่านั้น ประมาณว่าหิ้วออกงานได้ จะเอาเสียงดีด้วยอะ

เลยอยากสอบถามผู้ที่ใช้อยู่ว่าจะใช้แบบไหนดี
    ขอรายละเอียดสเปกด้วยกับตัว windows ลงอะไรดี
    อ้อ ตอนนี้ไปค้นเจอ Yamaha XG YMF744B แต่เป็น PCI ไม่รู้เสียงเป็นไงแนะนำที
    Last edited by jabatie; 22 May 2007, 17:00:54.

คุณใช้เครื่องอะไรอยู่ล่ะครับ ไม่รู้รายละเอียด พูดยาก

Comment

คุณใช้เครื่องอะไรอยู่ล่ะครับ ไม่รู้รายละเอียด พูดยาก

Comment

จะแนะนำแบบว่าราคาไม่สูงแต่เสียงดีมากเลยครับ เอาไปเล่นคาราโอเกะมาหลายงานแล้วครับ
        แนะนำให้ใช้ Mainboard ที่มี Sound Onboard ของ Realtek เช่น ECS เป็นต้น เพราะว่าผมใช้อยู่
        ใช้โปรแกรมสังเคราะห์เสียง Roland VSC 3.23 หาดาวน์โหลดได้ตาม Web
        ใช้ Windows XP SP2 ครับ
        ใช้โปรแกรม Nick for Windows หาซื้อได้ในท้องตลาด แล้วก็ใช้ควบคู่กับ โปรแกรม All in one Karaoke ครับ เอาไว้ทำ Lister
        CPU ก็เลือกเอาครับ แนะนำให้ใช้ AMD เพราะว่าอย่างต่ำก็ Sempron ครับไม่เสียงกระตุก
        แต่ถ้าจะเอา Intel ก็อย่าต่ำกว่า P4 ครับ เพราะว่าถ้า Celelon ต่ำกว่า 2.2 มันจะทำให้เสียงกระตุก

อันนี้แบบว่า เสียงดีมากราคาถูกครับ ถ้าใช้บอร์ดแบบผมตามรายเซนต์ ก็ไม่ต้องไปหาซื้ออะไรเพิ่มเลย มี Onboard หมด ประหยัด + เสียงดีครับ

แต่ถ้ามีเงินต้องการซื้อการ์ด ก็ดู Creative ราคาสัก 1000 ขึ้นไป ก็ได้ดูมีราคาหน่อย
        Last edited by Drunk; 23 May 2007, 08:17:29.

Comment

Nick เ่ท่านั้น ใช่ป่ะ อย่าอื่นไม่เกี่ยว

ต้องใช้ Windows 98 spec เน่าๆก็ได้ Cel500 +Ram 128

ส่วนการ์ดเสียง ใช้พวก Soundcard + Wavetable ซัก 2MB /4MB พอไปได้ เสียงใสลื่นหูดี พอไปได้

ส่วน Yamaha DS-XG เสียง FM Synthesizer ที่มีมาให้มันสียงบางไป

แต่ การ์ดตัวจริงเสียงจริงสำหรับ Nick คือ Roland SCC-1

หนักแน่น ดุดัน สมจริง

Last edited by battlecruiser; 23 May 2007, 20:30:14.

Comment

พวก Vitrual Soundcanvas / Yamaha Soft XG อย่าเอาไปออกงานเลยครับ อายเขา

ส่วน ถ้าจะคิดใหม่ทำใหม่ หันมาใช้ karaoke บนวินโดว + Creative soundfonts

เครื่องต้องแรงพอควร

Comment

เล่น ALL IN ONE KARAOKE สิครับเล่นง่ายดีแทรกรูป vdo ได้ด้วย

Comment

Kara OK ไม่ดีรึ เหอๆ

Comment

ขอบคุณครับ
                  ตอนนี้ไปหาเจ้า Blaster Live 5.1 มาแล้ว
                  กะลงกับเครื่องที่ใช้ XP ram 1G

แต่ว่าการ์ดจอเนี่ยสิ ผมเคยลงกับ 98 พวก GF เข้า nick แล้วไม่มีภาพ

ตอนนี้กะว่าใช้ XP กับ ALL IN ONE แต่ไม่รู้ว่าใช้การ์ดจออะไรดีแนะนำหน่อยครับ (กลัวซื้อมาแล้วใช้กับ nick ไม่ได้)

ถามเรื่องสเปกเครื่องใช้กับ XP
                  หน่อยครับ
                  1. xp 1700+
                  2 xp 2500+
                  ram 512 ทั้งคู่ (หรือ 1G ดี)
                  ใช้กับ Blaster Live 5.1 SB0100

สเปกไหนใช้งานได้ดีกว่ากัน
                  Last edited by jabatie; 23 May 2007, 17:01:35.

Comment

** Nick มันจะมีปัญหากับ GF4 บนวินโดว 98/ME

** Nick อย่าไปใช้กะ XP

ส่วนถ้าจะเล่น Karaoke จำพวก Karaok / All in one + soundfont บน XP ขอแรมประมาน 1GB

ส่วนเรื่องการ์ดจอไม่ต้องห่วง

Comment

มาบอกนิดนึง KaraOK ห่วย ยิ่งทำยิ่งห่วย

ที่ดีๆ แบบ ver ที่ต้องโทรขอ key ไม่มีแล้ว
                      (ที่จริงสิทธิขอ key ยังเหลือแต่ขอไม่ได้แล้ว โทรไปก็ไม่ติด)

ไอ้ที่ขายกันตอนนี้ มันห่วย อย่างที่บอกยิ่งทำยิ่งห่วย
                      1. หาเพลงไม่เจอ ยิ่งเพลงที่ขึ้นด้วยสระหาไปเหอะ
                      2. หาเจอแต่เล่นเพลงอะไรก็ไม่รู้
                      3. หาเจอแต่ไม่มี midi
                      4. เล่นเพลงวนก็ไม่ได้ (อันเก่าทำได้)

แถมหงุดหงิดเล็กที่ปุ่มมันผิดที่ผิดตำแหน่ง

ถ้าตอนนี้จะให้แนะนำ แนะนำ nick xp
                      (หาดีๆ หาของฟรีได้ด้วย)

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        ** Nick มันจะมีปัญหากับ GF4 บนวินโดว 98/ME

** Nick อย่าไปใช้กะ XP

ส่วนถ้าจะเล่น Karaoke จำพวก Karaok / All in one + soundfont บน XP ขอแรมประมาน 1GB

ส่วนเรื่องการ์ดจอไม่ต้องห่วง

ท่านไม่รู้อะไรเลยหรือ เดี๋ยวนี้ Nick เขาพัฒนาแล้ว เล่นกับ Windows XP ได้แล้วไม่รู้หรือ แล้วก็เล่นกับ Soundfont ได้ด้วยครับ ไม่ต้องพึ่งกับ Wavetable อีกแล้ว
                        ส่วน VSC มันแล้วแต่ความสามารถของแต่ละบุคคลในการปรับครับ ผมสามารถปรับแล้วให้เสียงออกมาแน่นได้ก็แล้วกัน

สะเป็คที่ท่านบอกมาใช้ได้ครับลองอย่างที่ผมบอกแล้วกัน
                        ใช้ Windows XP SP2 ครับ ตัวนี้ไม่ต้องกลัวครับ Nick for Windows เล่นได้อยู่แล้ว แล้วกิน CPU น้อยด้วย ไม่เกิน 10 เปอร์เซนต์
                        ส่วนที่บอกให้ใช้ All in one Karaoke มาด้วยนั้น เพราะว่า เมื่อเวลาเพิ่มเพลง ของนิค จำเป็นต้องใช้ All in one Karaoke ทำ Lister ครับ ตัวนี้ไม่มีปัญหา

ส่วน Sound Blaster 5.1 SB0100 ก็ดีแล้วครับ ดีกว่า Yamaha ที่ท่านบอกตั้งแต่แรกอีก
                        เอาเจ้า SB0100 ของท่านมาใช้กับ Soundfont ครับ ส่วนจะเอาของใครก็เลือกดูอีกทีนึง เพราะว่ามีคนเขาทำขายอยู่ แต่ต้องเลือกเอาว่าถูกใจ Soundfont ตัวไหนครับ แรม 1 G ก็กำลังพอดีครับ กับ Soundfont

Comment

นึกว่า nick ที่อยู่ใน dos

Comment

ถ้างั้น 1700+ 1G เล่นไหวสบายเลยใช่มั้ยครับ

แล้วการ์ดจอนี่เอาพวก GF ได้มั้ยครับ
                            เพราะตอนสมัยหนุ่มๆเคยใส่แล้ว พอเข้า Nick ภาพหายทันที
                            แต่พวกออกมาหน้า destop ดันมีภาพขึ้น

Comment

ตกลง Nick แบบเก่า จอสีน้ำเงิน หรือว่า nick แบบใหม่ครับ

Comment

Working...
                              X