Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus Xonar D2ลงdriver Oxygen (CMI8788) ยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus Xonar D2ลงdriver Oxygen (CMI8788) ยังไงคับ

พอดผมโหลด แล้วลงไดเวอร์( CMI8788_XP_8.17.8) ของ auzentech X- Meridian พอลงแล้วมันขึ้นแบบนี้อ่ะคับ plese plug in "C-media Oxygen Hd Audio" and instala driver again เหมือนมันไม่เจอการ์ด แต่ driver ของทาง Asus ลงได้ตามปกติ ท่านไดเคยลงช่วยบอกทีคับต้องไปทำยังงัยก่อนถึงจะลงได้ หรือต้องใฃ้เวอร์ชั่นไหน

โหลดมาลงมันไม่เจออยู่แล้วหละคับเพราะมันไม่ใช่ auzentech นี่จะลงตัวนี้ต้องเข้าwindow update คับ
    เข้าเวป windowsupdate.microsoft.com แล้วให้มัน detectsoundcardเองตอนนี้ยังไม่ต้องลงไดรเวออะไรนะเลือกcustomแล้วก้อinstallเลยไม่ได้มาถามใหม่ละกัน

Comment

5555

Last edited by battlecruiser; 4 Apr 2008, 00:17:38.

Comment

ลงได้นะครับ ถอด driver ตัวเก่าออกให้หมด แล้วเข้า ที่ device manager ลงแบบ adanced

เลือก driver ที่ Download มา อยู่ใน ..Xp\Driver\PCI ถ้า ลงแล้วเสียงออกแต่ไม่เจอ Asio ก็ Copy Files cmasiop.dll กับ cmasiopx.dll ไปไว้ใน Window\System32 แล้ว Update Driver หรือ ลงซ้ำอีกรอบ ถ้าไม่เจอ Pannel Config ก็ Copy CmiCnfgP.cpl จาก Driver ไปไว้ใน Window\System32 ใช้ได้หมดครับ ทั้ง C-Media , Azuren , Omea Claro หรือตัวที่
        ท่านเรือ ลงไว้ก็ได้
        หรืิอให้โชว์ ยี่ห้ออื่น โลโก้ Task bar หรือ Skin ก็ทำได้ครับ ผมว่า C-Media , Azuren , Omea มันก็เหมือนๆกัน Driver เหมือนๆกัน แต่ Razer กับ Asus แตกต่างกันกันออกไปส่วนเรื่อง เสียงฟังดูคับ หูใครหูมัน

Comment

Originally posted by pawatcc View Post
          โหลดมาลงมันไม่เจออยู่แล้วหละคับเพราะมันไม่ใช่ auzentech นี่จะลงตัวนี้ต้องเข้าwindow update คับ
          เข้าเวป windowsupdate.microsoft.com แล้วให้มัน detectsoundcardเองตอนนี้ยังไม่ต้องลงไดรเวออะไรนะเลือกcustomแล้วก้อinstallเลยไม่ได้มาถามใหม่ละกัน
          ลงได้แล้วคับ

เสียงดีขึ้นแต่ผมลองลงดูอีก

ปรากฎว่าเสียงดีกว่าตัว C-Media Oxygen จากผลการฟังระหว่าง asio4all กับ ของ Auzentech x-purity ASIO ซึ่ง Auzentech x-purity ASIO ให้เสียงที่ดีกว่าไม่แตกพร่านุ่มลึกกว่า สำหรับผมตอนนี้ตัวนี้ฟังเพลงดีสุดแล้วคับ ผมไม่รู้ว่าคนอื่นใช้ตัวไหนกัน
          Attached Files

Comment

ยินดีด้วย อิอิ

Comment

พอดีผมเพิ่งซื้อมา เสียบการ์ดแล้ว เข้า windows update เลือก custom แล้วไปที่ hardware update มาขนาด4mb กว่าๆ แล้วทำไมมันเป็น Asus Vituoso Audio อ่ะคับ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                พอดีผมเพิ่งซื้อมา เสียบการ์ดแล้ว เข้า windows update เลือก custom แล้วไปที่ hardware update มาขนาด4mb กว่าๆ แล้วทำไมมันเป็น Asus Vituoso Audio อ่ะคับ
                ถ้าลงไดเวอร์อยู่แล้วไม่ต้องถอด driver ตัวเก่าออกก็ได้คับ แล้วเข้า ที่ device manager ตามรูปเลยคับ

จากนั้นเลือก driver ที่ Download มา อยู่ใน ..Xp\Driver\PCI พอเลือกเสร็จก็ ติ๊กที่ Don't search I will choose...install จากนั้นกด next ตามรูป

ทางด้านขวาจะมี driver ให้ เราเลือกอยู่หลายตัว เมื่อเราเลือกเสร็จให้กด Have disk แล้วกดเลือกไดเวอร์ที่เราเลือกไว้ตอนแรกแล้ว จากนั้นกด next ไปเรื่อยๆ เป็นอันว่าเสร็จ

ถ้าเกิดว่ามองไม่เห็น ก็ทำตามคุณ rainbowx ลงแล้วเสียงออกแต่ไม่เจอ Asio ก็ Copy Files cmasiop.dll กับ cmasiopx.dll ไปไว้ใน Window\System32 แล้ว Update Driver หรือ ลงซ้ำอีกรอบ ถ้าไม่เจอ Pannel Config ก็ Copy CmiCnfgP.cpl จาก Driver ไปไว้ใน Window\System32 ใช้ได้หมดครับ ทั้ง C-Media , Azuren , Omea Claro ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง ดูภาพไปลองเล่นดูเองนะคับ ลองแล้วชอบเสียงตัวไหนก็เลือกเอาตามใจชอบเลย เพราะdriver แต่ละตัวผมว่ามันให้เสียงที่แตกต่างกันออกไป แล้วแต่คนจะชอบมากกว่า
                Attached Files

Comment

โอ ละเอียดมาก ขอบพระคุณมากครับ

Comment

แจ่ม

Comment

Copy Files cmasiop.dll กับ cmasiopx.dll ไปไว้ใน Window\System32 แล้ว Update Driver แล้ว ไม่เห็นมี ASIO? มันอยู่ตรงไหน ต้องเข้าไปตรงไหน ASIO control panel, ASIO virtual device ง่ะ?....

Comment

asio plugin for foobar
                        http://www.foobar2000.org/components/foo_out_asio.zip

ใส่ใน foobar\components

Comment

หมายถึงต้องมีโปรแกรม Footbar ก่อน แล้วก็ copy มาวางใน Folder componet ของ Footbar น่ะเหรอ....

Comment

ลงแล้วทำไมไม่เห็นมี ASIO Virtual Device ให้เลือกเหมือนรูปที่เขาทำข้างบนเลย?.....

Comment

แตก zip รึยัง

Comment

Working...
                              X