Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเอา win xp อีกตัวออกจาก window os choice อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเอา win xp อีกตัวออกจาก window os choice อะครับ

คือเวลา บูตเข้าเครื่องมันจะให้เลือก 2 os อะครับคืออยากเอามันออกอะครับ ทำไงดี

แก้ไข ไฟล์ Boot.ini ครับ
    การเข้าไปแก้ไข ทำได้ดังนี้
    1. เราต้องเข้าไปดูไฟล์ Boot.ini ในเครื่องเราก่อนว่าไฟล์ Windows ตัวที่เราต้องการนั้น อยู่บันทัดที่ 1 หรือ 2 ถ้า 2 เราก็ลบได้ที่ DOS BOX โดยกด ( /id 2 ) ถ้าเป็นบันทัดแรกก็พิมพ์ ( /id 1 )

2. การเข้าไปเปลี่ยนแปลงค่าต่างๆใน DOS BOX ทำได้ดังนี้
    คลิก Start > Run>แล้วพิมพ์ cmd แล้วกด Enter ครับ จะเข้าสู้หน้า Dos Box แล้วให้เรา
    พิมพ์ Bootcfg /? แล้วกด Enter ไป 1 ครั้ง ระบบจะแสดงค่าต่างๆให้เราดู ในเมื่อ ไฟล์
    Windows ตัวที่เราไม่ต้องการนั้น มันอยู่บันทัดล่าง หรือ บันทัดที่ 2 เราก็ พิมพ์
    Bootcfg /delete /id 2 แล้วกด Enter ไป ครับ ระบบจะแสดงข้อความ ว่า
    SUCCESS:OS entry 2 delete. แล้วก็ปิดไปได้เลยครับ เป็นอันเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
    นี่เป็นการลบ window os choice ในไฟล์ Boot.ini ครับ ลองไปทำดู หรือ เข้าไปอ่านเว๊ปไซต์นี้
    ก็ได้ครับ http://support.microsoft.com/kb/289022

หมายเหตุ ลบเฉพาะ window os choice ที่เราไม่ต้องการนะครับ ถ้าไปลบผิดบันทัดละก็ ร้องทีเดียวเลยนะครับ ฮุฮุ เพราะฉะนั้น ดูดีๆก่อน
    Last edited by Johnza0416; 30 Jan 2009, 14:26:18.

Comment

ผมทำแบบนี้ครับ
      my com>properties>Advanced>Startup and Recovery>setting>Edit
      จะมี boot-Notepad ขึ้นมา เลือกลบไปหนึ่งตัว ระวังอย่าลบผิดตัวก็แล้วกัน ลองดูนะครับ

Comment

Working...
      X