Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ Surface ครับ [ เอ... ถูกห้องมั้ยเนี่ย..]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ Surface ครับ [ เอ... ถูกห้องมั้ยเนี่ย..]

คือตอนนี้ผมสนใจเจ้า Surface น่ะครับ แต่พอดีลองหาข้อมูลตัว ธรรมดาตาม Google ดู
    มีหลายคนบอกว่า ตัวธรรมดา ไม่สามารถลงโปรแกรม อื่นๆได้ ( ex : สมมุติเป็นโปรแกรมเถื่อน ) หรือโปรแกรมนอกเหนือจากที่มีอยู่ใน MS Store ใช่หรือเปล่าครับ?
    แต่วันนี้ ลองเดินๆ ถามพนักงาน ร้านกล้วย ดู เค้าบอก ลงได้ปกติทุกอย่าง (อ่าว)

เลยอยากลองถามเพื่อนๆ คนไหนที่ใช้อยู่ หรือเคยใช้ว่า ตัวธรรมดาเช่น Surface 2 หรือ 3 สามารถลงโปรแกรม ที่นอกเหนือจาก MS Store ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ

ตัวที่ว่านั่นจะหมายถึง Surface , Surface 2 ครับ มันจะเป็น Windows 8 แบบลงโปรแกรมอะไรไม่ได้เลย นอกจาก Windows Store เรียกว่าไรไม่รู้ นึกไม่ออก สองรุ่นนั้นจะมีแค่ตัวที่เป็น Pro เท่านั้นถึงจะลงโปรแกรมเหมือน Windows ปกติได้

แต่หลังจากที่ทำ Surface 3 , Pro 3 ออกมาแล้ว มันจะใช้ Windows 8.1 แบบตัวเต็มๆ ทั้งหมด ไม่มีตัดฟังก์ชันแล้ว ลงโปรแกรมได้ทุกอย่าง จะต่างกันแค่ความแรงและขนาดหน้าจอของเครื่อง

Comment

Originally posted by nspro1825 View Post
      ตัวที่ว่านั่นจะหมายถึง Surface , Surface 2 ครับ มันจะเป็น Windows 8 แบบลงโปรแกรมอะไรไม่ได้เลย นอกจาก Windows Store เรียกว่าไรไม่รู้ นึกไม่ออก ...
      Surface 1, 2 เป็น Windows RT ครับ, CPU ไม่ใช่ x86 จึงไม่มีทางที่จะลง Windows+Program แบบที่ลงกับเครื่องทั่วๆ ไปใช้งานได้ครับ

ส่วนรุ่นหลังจากนั้น CPU ก็เป็น x86 แล้ว , ทั้ง Windows+Program ก็จะเป็นแบบธรรมดาๆ ที่เราใช้งานกันครับ

Comment

Surface 1,2 Windows RT / Surface 3 Windows 8.1 / Surface Pro 1,2,3 Windows 8.1-10

มีแค่ตัว Surface 1,2 ที่ลงโปรแกรม .ex ไม่ได้ ตัวอื่นลงได้หมด (ผมดูจากในเวปมานะไม่เคยใช้จริงหรอก)

Comment

Working...
        X