Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้เมนบอร์ดที่มีซีพียู Atomฝังในตัว ถูก แรง ดี ซักตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้เมนบอร์ดที่มีซีพียู Atomฝังในตัว ถูก แรง ดี ซักตัว

(ไม่รู้ถูกห้องหรือเปล่านะ)
    พอดีอยากจะซื้อเมนบอร์ดที่ฝัง Atom มาในตัว ใช้งานเล็กๆน้อยๆอะครับ ไม่ทราบว่ามีร้านไหนใน Pantip ประตูน้ำ มั่งครับ
    พี่ๆ OCZ แนะนำทีครับ

ขึ้ชื่อว่า Atom แล้วไม่ต้องไปหวังเรื่องแรงเลยครับ แต่ถ้าจะเอาแรงแต่กินไฟน้อยคงต้องหันไปซบ APU แทนหล่ะครับ พวก E-350 E-450 ครับราคาพอๆกับ Atom แต่ประสิทธิภาพดีกว่าครับ

มีบางเว็บเอาไปเทียบกะ i5 i7 ด้วยนะเทอร์ สงสัยกลัวไม่ชนะ อุอุ
    Last edited by darkdonut; 10 Dec 2011, 17:56:46.

Comment

Originally posted by darkdonut View Post
      ขึ้ชื่อว่า Atom แล้วไม่ต้องไปหวังเรื่องแรงเลยครับ แต่ถ้าจะเอาแรงแต่กินไฟน้อยคงต้องหันไปซบ APU แทนหล่ะครับ พวก E-350 E-450 ครับราคาพอๆกับ Atom แต่ประสิทธิภาพดีกว่าครับ

มีบางเว็บเอาไปเทียบกะ i5 i7 ด้วยนะเทอร์ สงสัยกลัวไม่ชนะ อุอุ
      เอาเป็นว่าขอให้ได้ ATOM ฝังบนบอร์ด(แบบDesktop)ก็พอครับ (ไม่ใช่ในพวก Laptop เน้อ) พอมีแนะนำบ้างมั้ยครับ
      (พวก APU ตระกูล E หรือ C ผมไม่เคยเห็นบนบอร์ดเดสท็อปแฮะ มีขายตรงไหน ขอพิกัดด้วยครับจะตามล่าตัวไปซื้อ ขอแบบถูกๆเน้อ)

Comment

APU E-350 เห็นของ ASUS CPU กะบอร์ดติดกันเลยครับ ราคา 2990.- บาท ส่วนพิกัดคงบอกไม่ได้คับ ผมอยู่ ตจว. อิอิ ลองไปดูใน TKcom ดูครับ

Comment

ในเว็บ TKCom ไม่มี สงสัยต้องไปเดินหาเองซะแล้วหละ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

เล่น Celeron G530 + บอร์ด ITX แทนดีกว่าครับ แรงกว่า

Comment

งั้น i7 ไปเลยครับแรงกว่า อิอิ

จริงๆเจ้าของกระทู้น่าจะอยากได้ตัวที่ประหยัดไฟมากกว่านะครับเนี่ย แถมเอาแบบ CPU กับบอร์ดติดกันน่ะครับ

Comment

Originally posted by darkdonut View Post
                งั้น i7 ไปเลยครับแรงกว่า อิอิ

จริงๆเจ้าของกระทู้น่าจะอยากได้ตัวที่ประหยัดไฟมากกว่านะครับเนี่ย แถมเอาแบบ CPU กับบอร์ดติดกันน่ะครับ
                ที่แนะนำเพราะ G530 มันก็ไม่ได้กินไฟมากครับ

Comment

ASUS
                  E35M1-M Pro หาง่าย 3xxx
                  E35M1-M ถูกสุด หายากหน่อย 2900
                  E35M1-I Pro ไม่มีในไทย
                  E35M1-I ไม่มีในไทย

GIGABYTE
                  E350N-USB3 หาได้ทั่วไป 4000

ASROCK
                  E350M1/USB3 ไม่รู้หมดไปยัง 3xxx
                  E350M1 ไม่มีในไทย

วัดที่ CPU bound E350 สู้ ATOM N รุ่นล่าสุดไม่ได้
                  แต่ ATOM ต้องหา VGA มาใส่เพิ่ม ส่วน E350 มันมีมาให้อยู่แล้ว สามารถเอาไปทำ HTPC ดูหนัง BD สบายๆ ใช้ GPU decode สบายๆ
                  ราคาแค่ชิ้นเดียวแพงกว่า ATOM เกือบ 2 เท่า (แต่ไม่ต้องซื้อ VGA เพิ่ม)
                  ประหยัดไฟกว่าเยอะมาก

ใช้ 23-72 watt
                  E35M1-M
                  HDD Black *1
                  HDD Green *1
                  RAM *2
                  LED FAN 14cm *3
                  LED FAN 12cm *2
                  Last edited by sonkub; 10 Dec 2011, 22:29:24.

Comment

^ คำตอบบนก็ OK อยู่ ถ้ามีขายในประตูน้ำก็จะซื้อ ถ้าไม่มีขายในนั้นก็ไม่ซื้อ
                    ขอแค่ว่าเป็นบอร์ดที่มีซีพียูติดมา แล้วหาซื้อได้ในนั้น ราคาไม่เกี่ยง
                    อย่าเบากว่า Atom เป็นพอครับ
                    ขอร้านที่ยังมีขายอยู่ในนั้นพอครับ ร้านไหนเอ่ย

Comment

ชอบแบบไหนก้อจัดแบบนั้น ยังไงๆก้อเงินท่านอยู่แล้วครับ

Comment

Jedi GIG มีแน่นอน
                        ส่วน ASUS ต้องเดินหา Pro น่าจะยังเหลือ

Comment

Originally posted by sonkub View Post
                          Jedi GIG มีแน่นอน
                          ส่วน ASUS ต้องเดินหา Pro น่าจะยังเหลือ
                          เจอหละคร๊าบบ

GIGABYTE E350N-USB3
                          AMD E-350 APU OC 1.68GHz / 2*DDR3 HD6310 / SATA3 / USB3.0
                          3,990 บาท
                          ราคาแพงไปนิด รอเก็บตังค์อีกหน่อย
                          ขอบคุณที่แนะนำร้านให้นะครับ

Comment

จริงๆก็อยากใช้ตัวนี้นะ
                            แต่ตอนนั้นที่ซื้อต้องการ SATA เยอะๆ
                            แต่ไปๆมาๆ คิดได้ว่าจะยัด HDD ไปเยอะๆให้กินไฟทำไม ไม่ได้ทำเป็น DB ซะหน่อย ก็เลยถอดออกหมดแล้วซื้อ docking มาแทน พอจะดูหนังเก่าก็ไปหยิบมาเสียบ

Comment

อ่าห๊ะ
                              จริงๆแล้วตัวนี้ที่ผมจะซื้อคือแค่อยากจะซื้อมาทำ File Sharing Center ภายในบ้านเฉยๆ แล้วก็เห็นว่าเป็น APU ด้วยเลยจะเอามาลองใช้ซะหน่อย ^.^

Comment

Working...
                              X