Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไงดีครับเปลี่ยนภาษาไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไงดีครับเปลี่ยนภาษาไม่ได้

ผมลงวินโดว์ใหม่อ่ะครับแล้วพอจะเปลี่ยนภาษามันดันกดตัว(`)เพื่อเปลี่ยนภาษาไม่ได้อ่ะครับต้องกดAlt+Shiftแทนอ่ะครับพอจะตั้งให้ใช้ตัว`มันก็ดันไม่มีมีแต่แค็ปล็อคกะอัลติเนต+ชิฟอ่ะต้องแก้อย่างไรครับ

ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ คือมันไม่เห็นนามสกุลไฟล์อ่ะครับเห็นแต่ชื่อไฟล์อ่ะต้องทำไงถึงจะเห็นชื่อนามสกุลไฟล์เหมือนเดิม

Comment

เข้าControl Panel>Regional and Language Optionsมานจาขึ้นwindowมาไปที่>Language>Detail>Key Setting>Change Keyแล้วก็เลือก ตัวที่จาใช้เปลี่ยนภาษา เป็นอันเสร็จเยบร้อย
      Last edited by ohm27; 3 Jan 2007, 15:15:14.

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
        เข้าControl Panel>Regional and Language Optionsมานจาขึ้นwindowมาไปที่>Language>Detail>Key Setting>Change Keyแล้วก็เลือก ตัวที่จาใช้เปลี่ยนภาษา เป็นอันเสร็จเยบร้อย
        ผมก็ทำแล้วแต่มันไม่มีให้เลือกไอ้ตัว(~)นี้อ่ะครับ

Comment

Comment

ที่มานมี3อัน เลือกอันบนสุดแล้วกดchange Key

Comment

- Control Panel, Regional and Language, Advanced, Select Thai, Apply, Restart
              - Control Panel, Regional and Language, Languages, Details, Key Settings, Change Key Sequence

งงป่ะครับ

Comment

ก็ตรงที่มันให้เลือกตัวกดอ่ะครับปกติมันต้องมีตัว`อ่ะแต่ของผมมันไม่มีอ่ะ[/IMG]

Comment

ลองดูที่ข้างล่างนี้ครับ.. ไทย-อังกฤษ สำหรับผมไม่มีปัญหาครับ ผมมีปัญหาก็ตอนนี้เพิ่มภาษาเกาหลีเข้ามา ทำให้ผมใช้ปุ่ม Grave Accent ไม่ได้ครับ เป็นเหมือนที่ จขกท.ลงรูปมานั้นแหละ ใครมีประสพการณ์ภาษาเกาหลั แล้วให้ใช้ปุ่ม Grave Accent ได้ลงให้ผมด้วยนะครับ...

ลิงค์ครับ..
                  http://www.com-th.net/windowsxp/?xpsetthai

Comment

Originally posted by providence View Post
                    ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ คือมันไม่เห็นนามสกุลไฟล์อ่ะครับเห็นแต่ชื่อไฟล์อ่ะต้องทำไงถึงจะเห็นชื่อนามสกุลไฟล์เหมือนเดิม
                    ไปที่ Forder Options ==> View เอาเครื่องหมายถูกออกตรงหน้า Hide extensions for known file types จากนั้นกด OK เป็นอันเสร็จ

Comment

ได้แล้วคร้าบขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาตอบนะครับขอให้โชคดีตลอดปีกันทุกๆคนนะครับ

Comment

Working...
                      X