Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูให้หน่อยคับ 88ผม มันร้อนไปหรือป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูให้หน่อยคับ 88ผม มันร้อนไปหรือป่าว

ถ้าไม่ได้ทำอะไรอยู่ที่ 47 - 48c ไม่มีแอร์ ถ้าเล่น BF2 ปรับสุด อยู่ที่ 52-53C คับ
    แล้วเล่นไปนานๆๆ เนี่ย คอมมันดับไปเลยอะ ไม่รู้เป็นไรคับ

แล้วถ้าจะดันไปอีกจะดีป่าวคับ

1..psu ใช้กี่วัตต์ครับ..ยี่ห้อด้วยครับ..
    2.ใช้ไดรเวอร์ตัวไหนครับ..
    3.ลองเทสกับพวกโปรแกรมทดสอบดูยังครับ..พวก 3DMARk03 05 06 อะไรประมาณเนี้ย..
    4.มันดับกันทุกเกมเลยปล่าวครับ...

Comment

อีกอย่างครับ ได้overclock คอมด้วยหรือปล่าวครับ...

Comment

สงสัยไฟไม่พอคับ

Comment

Originally posted by taetaetae View Post

ถ้าไม่ได้ทำอะไรอยู่ที่ 47 - 48c ไม่มีแอร์ ถ้าเล่น BF2 ปรับสุด อยู่ที่ 52-53C คับ
          แล้วเล่นไปนานๆๆ เนี่ย คอมมันดับไปเลยอะ ไม่รู้เป็นไรคับ

แล้วถ้าจะดันไปอีกจะดีป่าวคับ

เรื่องความร้อน ธรรมดามากครับ 52-53 ถือว่าไม่ร้อนอะครับ ลองปรับค่าของพัดลมหรือยังครับ ใช่ RiveTuner ก็ได้ครับ หรือไมก็ ของโปรแกรม Nivdia อะครับ

ส่วนเรื่องที่คอมดับเอง คุณได้ทำการ OC Cpu หรือเปล่าครับ แล้ว ดูการตั่งค่าใน Bios ด้วยนะครับ ว่าคุณเลือกว่า ร้อนเกิน % แล้วดับอะ ส่วนเรื่องที่ว่า กาดจอทำให้คอมดับนั่นไม่เคยเกิดปัญหานะครับ ในกรณีนี้เท่าไรอะครับ ถ้ามัน OC เกินจิงๆ ในส่วนของกาดนะ มันน่าจะจอฟ้านะ เวลาเด็งออกจากเกมส์อะ ในความคิดผมนะ ลองรอความคิดเห็นของคนอื่นหน่อยนะครับ

Comment

สงสัยไม่ได้จ่ายค่าไฟ อิอิ

Comment

Originally posted by xenosaga001 View Post
              สงสัยไฟไม่พอคับ

ในส่วนของเรื่องไฟไม่พอ ถ้ามันไม่พอตั่งแต่แรก มันก็จะบอกตอนเปิดเครื่องอะ ครับ ว่า ไฟของคุณไม่พอ นี้ก็ในความคิดของผมนะ โปรแกรม Nvidia จะแสดงบอกเลยครับว่าไฟไม่พอ

Comment

psu ผมใช้ตัวนี้คับ 550w
                http://www.coolermaster.com/products...detail&id=2550

ปกติ ถ้ามัน*9 จะได้ 2700GHz
                ไดร์เวอร์ก็เอาจากแผ่นที่ให้มา คับ v-1.31(ใหม่หรือเก่าอะ)แล้วใช่รุ่นไหนดี

Comment

Originally posted by Dukkiclub View Post
                  ในส่วนของเรื่องไฟไม่พอ ถ้ามันไม่พอตั่งแต่แรก มันก็จะบอกตอนเปิดเครื่องอะ ครับ ว่า ไฟของคุณไม่พอ นี้ก็ในความคิดของผมนะ โปรแกรม Nvidia จะแสดงบอกเลยครับว่าไฟไม่พอ

ท่านพูดไม่ถูกครับ..ตามปกติเนี่ยเวลาที่เราเปิดคอมขึ้นมาใหม่ๆ ตัวการด็จอเองจะกินไฟเท่ากับค่า idle ปกตินั้นก็คือประมาณ ร้อยกว่าวัตต์( ช่วงนี้มั้นน่าจะอยู่ในโหมด 2 D..แต่พอท่านเริ่มเล่นเกมตัวการ์ดจอนั้นจะทำงานที่โหมด 3D นั้นก็หมายความว่า ตัวการด์จอจะกินไฟที่ full load ก็จะกินไฟที่ประมาณ 220 วัตต์ นั้นก็หมายความว่าที่ตัว psu นั้นก็จะทำงานหนักและก็จะทำการจ่ายไฟ peak ชั่วขณะแต่พอถึงขีดจำกัดมันก็ดับแน่นอนครับ เพราระบบไม่เสถียรนั่นเอง และก็อย่าลืมว่า ที่ cpu ก็จะทำงานคล้ายๆกับ GPU นั่นเองในเรื่องของ idle กับ full load เพราะฉะนั้นน่าจะเป็นที่เรื่องไฟครับ..

Comment

เรื่องไดรเวอร์ท่านเจ้าของกระทู้ ดูตัวนี้ครับ..169.02

Comment

Originally posted by taetaetae View Post
                      psu ผมใช้ตัวนี้คับ 550w
                      http://www.coolermaster.com/products...detail&id=2550

ปกติ ถ้ามัน*9 จะได้ 2700GHz
                      ไดร์เวอร์ก็เอาจากแผ่นที่ให้มา คับ v-1.31(ใหม่หรือเก่าอะ)แล้วใช่รุ่นไหนดี

cpu ท่านดันได้อีกนี่ครับ..ท่านลองปรับ9*400 ไฟสัก 1.5 น่าจะได้น่ะครับ...ถ้า3.8 ก็423*9 ไฟ1.6 น่าจะได้น่ะ

Comment

Originally posted by nathakai View Post
                        ท่านพูดไม่ถูกครับ..ตามปกติเนี่ยเวลาที่เราเปิดคอมขึ้นมาใหม่ๆ ตัวการด็จอเองจะกินไฟเท่ากับค่า idle ปกตินั้นก็คือประมาณ ร้อยกว่าวัตต์( ช่วงนี้มั้นน่าจะอยู่ในโหมด 2 D..แต่พอท่านเริ่มเล่นเกมตัวการ์ดจอนั้นจะทำงานที่โหมด 3D นั้นก็หมายความว่า ตัวการด์จอจะกินไฟที่ full load ก็จะกินไฟที่ประมาณ 220 วัตต์ นั้นก็หมายความว่าที่ตัว psu นั้นก็จะทำงานหนักและก็จะทำการจ่ายไฟ peak ชั่วขณะแต่พอถึงขีดจำกัดมันก็ดับแน่นอนครับ เพราระบบไม่เสถียรนั่นเอง และก็อย่าลืมว่า ที่ cpu ก็จะทำงานคล้ายๆกับ GPU นั่นเองในเรื่องของ idle กับ full load เพราะฉะนั้นน่าจะเป็นที่เรื่องไฟครับ..
                        อืมมมม ท่านก็พูดถูกครับ ยอมรับว่าผิดครับ ลืมนึกถึงเรื่องของ 3D ไปเวลารันเกมส์ ยอมรับ ความคิดเห็นครับ

Comment

ท่านลองดูเรื่องไดรเวอร์น่ะครับ....อาจจะเป็นสาเหตุด้วยก็ได้..

Comment

Originally posted by Dukkiclub View Post
                            อืมมมม ท่านก็พูดถูกครับ ยอมรับว่าผิดครับ ลืมนึกถึงเรื่องของ 3D ไปเวลารันเกมส์ ยอมรับ ความคิดเห็นครับ
                            ไม่เป็นไรครับท่าน..

Comment

Psu จขกท. พอแน่ละ ต้องไล่อย่างอื่นกันละ

Cpu ดูมันร้อนปกติป่าวหว่า

Comment

Working...
                              X