Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ Raid ยังไงครับ !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ Raid ยังไงครับ !!

ต้อง HD เเบบเดียวกันมั้ยครับเเล้ว เวลาเลือก Raid ตรงไหนครับ ขอบคุนครับ

HDD ขนาดจุเท่ากันคู่นึง ถ้าจะเอา IDE ก็ใช้ทั้ง2ลูก จะเอาSATAก็เอาทั้งคู่ setup นั้นก้ดูตามคู่มือเมนบอร์ด ต่างรุ่นอาจต่างกันไปนิดหน่อย เริ่มก็ format ให้เรียบ Gdisk wipe ไปเลยก็ดีเตรียม HDD ก่อนไม่ต้องเเบ่งpartition นะไม่มี Ext,Log เเล้วRAID เป็นPri หมด เมื่อลง driverหรือ config RAID ของmb เเล้วก็จะได้ array disk ( miror disk) อันนี่ก็ปรับค่ากันไปขำๆเหมือนเล่น BIOS

เมื่อคุณมี HDDเเค่คู่เดียวก็จะมีให้เลือกเเต่ RAID 0 กะ RAID 1 สองอย่าง
    -RAID 0 -/ striping /ถ้าต้องการเอาเร็วจี๊ดๆจัดได้ จะไปทางperformance ของHDDมากกว่า ภาษาชาวบ้านก็
    HDD 2ตัวทำงานอย่างเดียวกันพร้อมกัน ซึ่งหัวเเล้วท้ายไฟล์ อาจจะถูกเก็บไว้คนล่ะsectorเลยก็ได้

-RAID 1 -/ mirroring,disk duplexing /อันนี้ออกไปเเนว secureครับ ไฟล์จะถูกเก็บไว้ใน
    HDD ทั้ง 2ตัว, เมื่ออันนึง down คุณจะไม่มีการสุญเสียข้อมูล เพราะทุกอย่างจะเป็น สำเนาอยู่ใน HDD อีกลูกที่ยังทำงานอยู่

*RAID 5-จะบ้าเรอะไม่ใช่ server ข้ามไป*

**เเนะนำ เร็ว,เเรง เเละข้อมูลถูกเก็บอย่างปลอดภัย มั่นใจได้ คุณต้องมี HDD 4 ลูกที่ ความจุเท่ากัน
    คู่นึงนั้น เป็น RAID 1,คูที่เหลือก็เป็น RAID 1เหมือนกัน เเล้วที่นี้ก็นำเจ้า RAID 1ทั้ง 2คู่นี้มาจับทำเป็น RAID 0 อีกทีครับ

โชคดีขอให้สนุกกับ RAID 5555

Comment

Working...
    X