Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเมนบอร์ดค้าง asus ช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเมนบอร์ดค้าง asus ช่วยทีคับ

ตอนแรกเป็น 1 เครื่องคับ ทดสอบหลายอย่างแล้ว สรุปเป็นที่เมนบอร์ดคับ
    อาการคือ ถ้ามีการทำงานของเครื่องหนักๆเช่นเล่นเกมส์ จะมีอาการค้าที่หน้าจอ ไฟเครื่องค้าง
    เม้าค้าง คีบอดค้าง ต้องกดปุ่มรีสตาร์อย่างเดียว
    แต่ถ้าโหลดไฟล์จากเน็ท ลงวินโดว์ หรือเล่นเน็ททำมะดา ไม่มีอาการค้างแต่อย่างใดคับ

อยากสอบถามถึงวิธีแก้คับ ผมค้นข้อมุลมาทุกเวบแล้วไม่พบแนวทางแก้แต่อย่างใด
    หากท่านใดช่วยได้ขอบคุณล่วงหน้า

2.เสียบปุ๊บไฟเข้าปั๊บ เครื่องติด พัดลมcpuหมุน แล้วก็ดับลง ต้องแก้ที่ไหนคับ คือว่าเป็น asus-p5vd2-MX หมดความศรัทธาเลยคับ ผมเชื่อในอัสสุส มาตลอดไมมาทำกับผมได้ ฮือๆๆๆๆ

PSU เน่ารึป้าว
    แรม เน่ารึป้าว
    วินโด้ เน่ารึป้าว

T_T
    Last edited by kidnapped1; 1 Jul 2007, 12:20:43.

Comment

ผมได้ลองเปลี่ยนpsu แล้วคับ ไม่ไหว อาการเดิมเล่นได้แล้วแต่อารมมันบางทีทั้งวัน บางที 1 ชม
      คือที่บ้านเปิดร้าน 5เครื่องคับ ชุดเดียวกันเป๊ะ

Comment

ความร้อน ไวรัส แรม การ์ดจอ ไดร์เวอร์ต่าง ฯลฯ
        สาเหตุเยอะจัด ครับ

Comment

เป็นทุกเครื่องเลยหรอ
          เฟรส Bios ดูยังอ่า

Comment

กะลังรวบรวมข้อมูลอยู่คับว่าการแฟรสทำไง อันเดียวกะการอัพเดตใบออสมะคับ
            ตอนแรกเป็นเครื่องเดียวคับ ส่งเคลมไปแล้ว ยังไม่กลับ วันนี้เป็นอีกเครื่องคับ
            แรม ขัด สับเปลี่ยน ไม่หาย
            HD ลงใหม่ เปลี่ยนลูก ไม่หาย
            psu เปลี่ยน ไม่หาย
            การ์ดจอ อัพใดเวอร์ เปลี่ยน เหมือนเดือม
            ซีพียู เปลี่น ไม่หาย

จะต้องทำฉันใด ใครหรือจะบอกได้
            ปล พึ่งรู้ว่ากูเกิ๊ลกว้างใหญ่ไพสานยิ่งนัก

Comment

แล้วความร้อน CPU ร้อน เท่าไร
              แฮงค์ อาจจะจากเครื่อง ร้อนมากก็ได้น่า

Comment

ตอนนี้เปิดฝาเครื่องเล่นคับ
                เครื่องอื่นปิดฝาก็ไม่เห็นอาการคับ
                ปล ตอนนี้แฟสแล้วกะลังรอดูผลคับ

แต๊งมากๆๆช่วยได้เลี้ยงเหล้าคับ
                มากินที่อุดรนะ

Comment

เปิดฝาเครื่อง ไม่ค่อยชัวนะ
                  ดูโปรแกรมหรือเอามือจับซิ้ง ชัวสุดครับ

Comment

ตอนนี้อัพเดตเวอร์ใหม่แล้วคับ กะลังทดสอบด้วโปรแกรม 3dmark อยู่
                    ลุ้มมากคับ
                    จับดูก็ร้อนคับ แต่กะไม่ได้ว่าร้อนเท่าไหร่
                    ดูอุณภูมิก็ราว 45-50
                    ของเมนนะคับ

Comment

Working...
                    X