Announcement

Collapse
No announcement yet.

การคํานวณหาวัตต์powerก่อนซื้อVGA(สําหรับวัตต์ปลอมวัตต์แท้ก็ทําได้)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การคํานวณหาวัตต์powerก่อนซื้อVGA(สําหรับวัตต์ปลอมวัตต์แท้ก็ทําได้)

เอาวิธีการคํานวณไฟเพาเวอร์มาบอกครับว่าจะใส่การ์ดจอได้มั้ย(ฉะเพราะคนที่ใช้เพาเวอร์วัตต์ปลอมนะ)หรือใช้เพาเวอร์แท้ก็คํานวณได้งับ
    วิธีคํานวณ
    1.เปิดฝาCASE
    2.ดูตรงเพาเวอร์จะมีสติ๊กเกอร์ติด
    3.ดูที่ไฟ 12v ข้างล่างมันจะมี Aบอก เช่นเพาเวอร์ของผม(ผมใช้วัตต์ปลอมอิอิ)ไฟ12v 16A=192 w
    โดยการนํา12v x 16A นํามาคูณกันจะได้วัตต์ที่รองรับได้พวกเพาเวอร์แท้เนี่ยส่วนใหญ่จะ25Aขึ้น
    ไฟ12Vคือไฟที่จ่ายให้กับเมนบอร์ดและCPUและการ์ดจอครับพอคํานวณได้นํามาหักลบกับเมนบอร์ดและการ์ดจอก็จะได้ไฟที่เหลือสําหรับการ์ดจอที่จะใส่ครับ
    ส่วนมากวัตต์ปลอมเช่นของผมคํานวณได้192w ลบกับcpu65wและเมนบอร์ด25wเหลือ110wวัตต์งับใส่การ์ดจอATI 4670ได้พอดีแต่3850ใส่แล้วดับแน่ๆเพราะวัตต์ไม่ถึง
    เพราะฉะนั้นที่บอกว่าการ์ดจอกินไฟน้อยดูให้ดีนะลองคํานวณดูใส่การ์ดจออาจจะดับก็ได้ฉะเพราะวัตต์แท้บางตัว
    แต่ส่วนใหญ่วัตต์แท้นั้นมี12v 2แหล่งจ่ายและมีค่าA(แอมป์)ที่สูงมากจึงไม่ค่อยมีปัญหาแต่พวกใช้วัตต์ปลอมลองคํานวณดูให้ดีน้า
    ถึงเพาเวอร์วัตต์ปลอมนั้นจะ500w 600w 700wก็ตามแต่ถ้าตัวA(แอมป์)ของ12Vนั้นน้อยก็มีผลต่อการใส่การ์ดจอมากดังนั้นควรคํานวณให้ดีก่อนจะเลือกซื้อVGA
    ก็คือตรงตามที่เขาบอกกานละครับเช่นเพาเวอร์450wจะเลือก400wอะไรอย่างงี้มันเหลือจริงครับแต่ตัวจ่ายไฟ12vนี้มีให้น้อยจึงเป็นสาเหตุว่าทําไมซื้อการ์ดจอแรงๆแล้วมันดับเพราะว่าราคาตัวจ่ายไฟ12Vเนี่ยมันแพงครับแพงตรงที่ให้กระแสไฟเป็นAมากเลยมันทํามาน้อยๆส่วน5V 3.3Vลองดูสิครับให้Aหรือแอมป์มาเยอะมาเพราะราคามันถูกถึงจะ5v 3.3v อะไรเนี้ยให้มาเยอะแต่ก็ช่วยอะไรไม่ได้เลยเพราะพวก5v 3.3vเนี่ยมันจ่ายให้กับพวกฮษร์ดิศ CD-ROMเป็นต้นถึงจ่าย5vได้เยอะก็ไม่จําเป้นเพราะCD-ROM.ส่ได้แค่2ตัวอย่างเก่งก็ประมาณ40wไม่จําเป็นเลยหลักๆต้องดูที่12Vเป้นหลักงับ
    ถ้าเพาเวอร์ใคร18Aขึ้นก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดีนะแต่ถ้าตํากว่านี้แสดงว่าจ่ายได้ไม่ค่อยเยอะที่พูดคือWนะ
    ถ้าอ่านแล้วพอใจเห้นว่าถูกต้องช่วยดันกระทูธ้ด้วย

มารอคนขยายความอีกทีครับ ผมงง ^^ "

Comment

สเปค x2 4800@3.1 + alive + ddr2 1g/800*2 + hd 250g [บางทีเสียบ 2 ตัวเวลาดูดข้อมูล] + 1dvd + 1950pro512mb [79gs / 3850 256mb] เล่นเกมได้ปกติ ไม่เคยดับ ใช้มานานแล้วด้วย -*-
      Last edited by o_extreme; 15 Oct 2008, 18:14:12.

Comment

ไม่แน่เสมอไปแล้ว กระมังครับ
        ผม 18a
        ถ้าเหลือ 86w จริง
        system ผมจะอยู่มาได้ไง3เดือนแล้วกับ 9800GTX+ ซึ่ง full ราวๆ 130w
        x-fi อีก 30-40w
        hdd
        cpu
        board
        ram*2
        LED FAN5ตัว

Comment

กำ +5V กับ+3.3V มันให้แค่ DVDรอมเองหรือครับ ของผมตั้ง 38A ไม่มีประโยชน์เลยดิ ใช้ฮาร์ดิส2ตัวกับ1รอมเอง
          12V แค่ 18A เอง เอามาแบ่งให้ 12V ได้ป่าวครับ

Comment

โทษทีนะคับ..อาจจะดูไม่ดีที่จะบอกว่าเข้าใจผิดนะคับ.
            12Vจะใช้กับทุกส่วนแต่เน้นกับพวกกับพวกพัดลมส่วนขับเคลื่อนMOTORของDVD/HD/FDD เพราะพวกนี้ต้องการสูง
            3.3Vก็ใช้จ่ายให้กับการคอลโทลไฟพวกCPU/RAM/และส่งไปที่VGAไปเลี้ยงที่GPUและแรมบนVGAก็โขอยู่ แต่นี่ดิพระเอกรับบทหนักคือ+5Vคับ
            +5Vพระเอก ตัวนี้ซิคับที่ใช้งานหนักมาก ส่งไปให้ทั่วหมด เกื่อบจะทุกกระเบียดนิ้ว
            ตัวไหนๆในคอมใช้มันหมด วงจรอิเลคทรอนิคด้านดิจิตอลใช้ 5Vเป็นหลัก สังเกตมันจึงต้องมีมาให้มากๆ
            **อันนี้เป็นการอธิบายเพื่อให้เข้าใจง่ายคับ คำพูดไม่ได้เป็นวิชาการ**

Comment

งงนิดหน่อย เพิ่มเติมละกัน

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                งงนิดหน่อย เพิ่มเติมละกัน

หาข้อมูลนี้มาจากไหนหรอครับ???

Comment

อันนี้ของ Enemax460W dualfan ตัว Ver1.3 ครับ
                  Attached Files

Comment

Working...
                  X