Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามวิธี Overclock(ลาก) VGA หน่อยครับ..........

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามวิธี Overclock(ลาก) VGA หน่อยครับ..........

ข้อ 1. เวลา OC ต้อง ลาก หมดมั้ยครับ Standard 2D / Performance 3D หรือ ลากเฉพาะ Performance 3D เพราะเวลา Oc มันจะลาก Standard 2D ไปด้วย (แค่Mem อย่างเดียว) Core เท่าเดิม

ข้อ 2. เวลาลากไปเยอะๆ มีผลเสีย ต่ออายุการใช้งานของ VGA เหมือน CPU หรือเปล่าครับ
    สมมุติ Oc Geforce 500/1000 ไปเป็น 620/1640 จะเป็นอ่ะไรมั้ยครับ VGA จะเสียเร็วกว่าปกติมั้ยครับ

ข้อ 3. รุ่นที่ มีคำว่า Oc ต่อ ท้าย เช่น Galaxy Geforce 8800 GTS Oc 320MB คือรุ่นที่ Oc จากโรงงานอยู่ แล้ว จะอายุ สั้นกว่า แบบ ไม่ Oc หรือเปล่าครับ

ข้อ 4. ทำมั้ย บางรุ่น Core / Mem สูงกว่า ราคาถูกกว่า แต่คนไม่ค่อยนิยม อ่ะครับ
    เช่น Geforce 8600 Oc บาง รุ่น Core / Mem สูงกว่า 8800 อีกอ่ะครับ แต่ เขาแนะนำให้ ใช้ 8800

ปล. ขอขอบคุณ เป็นอย่างสูง ให้กับรุ่นพี่ ที่ สละเวลาอันมีค่าของ ท่าน มาช่วย ตอบคำถาม เล็กๆ น้อยๆ ของผมครับ ขอบคุณครับ

1. ลากทั้งคู่หรือ 3D อย่างเดียวก้อได้
    2. มีโอกาสเสียเร็วขึ้น เพราะร้อนขึ้น
    3. แน่นอน สั้นกว่า (แล้วแต่ดวง จริงๆคนที่ใช้การ์ดแบบไม่ oc เสียก่อนคนที่ใช้การ์ดแบบ oc เยอะแยะ)
    4. bit และ sp ต่างกันมาก ส่วนใหญ่จะแรงตามราคา

Comment

ขอบคุณ ครับ

Comment

การ์ดที่ OC มันจะบอบบาง จะต้องคอยดูแลมันเป็นพิเศษ โดยเฉพาะเรื่องการระบายความร้อนต้องดี
        อายุการใช้งานถ้าดูแลกันจิงๆและไม่ OC มากจนเกินกำลังการ์ดเกินไป ก็อยู่พอๆกานแหละเด้

Comment

พร้อมกัน / อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ครับ

Comment

Specที่มันต่างไปด้วยครับ มีรายละเอียดต่างกัน ทำให้เร็วขึ้นเเต่มันทำงานไม่ได้นั่นก็เเบบนึง

Comment

แนะนำอย่างนี้ดีกว่าครับ ถ้าจะคล๊อกการ์ด เพื่อใช้งาน ควรคล๊อกจากเดิมไปทีละ 5MHz เป็นสเต๊ป ไปครับ พอหาจุดสูงสุดได้แล้ว ก็ควรที่จะลดระดับลงมาอีก 10-20MHz เพื่อความเสถียรครับ ควรเช็ตและตรวจสอบอุณหภูมิ ของตัวการ์ดไม่ให้ร้อนจนเกินไป

Comment

^^^
                -70องศาร้อนไปไหมคับ
                -แล้วเราจารุ้ได้ไงว่าแรมร้อนหรือป่าว

Comment

Originally posted by Dex-Hod View Post
                  ^^^
                  -70องศาร้อนไปไหมคับ
                  -แล้วเราจารุ้ได้ไงว่าแรมร้อนหรือป่าว
                  พอสมควรเลยครับ ทางที่ดีควรรักษาระดับไม่ให้เดิน 60 จะดีมากครับ Full ไม่ควรเกิน 70

Comment

Working...
                  X