Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา ติดตั้ง Windows ไม่ได้ รบกวนช่วยดูหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา ติดตั้ง Windows ไม่ได้ รบกวนช่วยดูหน่อยนะครับ

ผมไม่แน่ใจว่า จะถามที่ Software หรือ Hardware ถ้าผิดหมวดรบกวนช่วยย้ายได้นะครับ
    เครื่องดังนี้
    PSU: Enermax 460W
    CPU: Core2DUO 6400
    MB: P5N-E SLI
    RAM: Rambo PC800 1Gbx2
    VGA: Asus 7900GS

ประกอบใหม่นะครับ พอประกอบเสร็จเปิดเครื่อง เงียบครับ
    ไม่มีภาพ ไม่ร้อง แต่พัดลมหมุนทุกอย่างปกติ
    จึง Clear BIOS เปิดใหม่ มีภาพ เข้า BIOS SET ค่าใน BIOS แล้ว Restart
    เครื่องบูตใหม่ ไม่มีภาพ ไม่มีเสียง ทุกอย่างทำงานปกติ อีกแล้ว Clear BIOS ใหม่
    ทำอยู่หลายรอบจนรู้ว่า ต้องไป Disable ที่ CPU Spread Spectrum จึงสามารถ Restart แล้วสามารถใช้งานต่อได้ แปลกใจอยู่ว่า ไม่ได้ตั้งให้ Overclock ตั้งเป็น Standard แต่ทำไมตรง CPU Config ถึงโชว์เป็น 2.80 Ghz ทั้งที่มันควรเป็น 2.13 หรือเปล่า ต้อง Set CPU Multiplier เป็นเท่าไหร่ เพราะต่ำสุดได้ 6 จะเป็น 2.10 Ghz
    พอจบตรงนั้น จะติดตั้ง Windows ใหม่ ก็เข้าหน้าบูต Setup Windows ปกติ
    แต่พอจะถึงหน้าเลือก Drive ที่จะติดตั้ง ก็จะค้างอยู่ตรงนั้น ทุกครั้งก็จะค้างหน้านี้
    ไม่ว่าจะเปลี่ยนแผ่น 3-4 แผ่น เปลี่ยน Windows หรือ Set BIOS เปิด - ปิด อะไรต่างๆ นานา
    ก็ยังค้างหน้าเดิม Harddisk ก็เปลี่ยนแล้ว ทั้ง IDE และ SATA

อยากทราบว่า ใครมีประสบการณ์ หรือรู้ว่าต้อง Set ค่าอะไร ยังไง ที่ไหน รบกวนช่วยแนะนำผมด้วย
    ผมไม่รู้จะทำยังไงกับมันแล้ว

ได้ลองนำ PSU CPU RAM VGA ไปใช้กับ เครื่องอื่นแล้ว ใช้ได้ปกติ แต่ MB ซื้อมาทีหลัง
    หรือ MB จะเสียครับ รบกวนท่านทั้งหลายช่วยวิเคราะห์ให้ผมด้วยนะครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่มาชี้แนะนะครับ
    Last edited by konifer; 23 Jan 2007, 11:38:58.

ทุกอย่างทำงานหมด หน้าจอไม่ขึ้น
    เป็นผมโทษการ์ดจอเป็นหลัก เสียบไม่ดี หรือสายหลวมก็ได้

Comment

ถ้าลองเกี่ยวกับ Hardware แล้วยังพบปัญหาอยู่ผมว่าลออง flash BIOS ดูก่อนดีกว่านะครับ

ตรงนี้จะได้ทำให้รู้ด้วยว่า Mainboard ของเราเสียรึเปล่าครับ

Comment

งงๆเหมือนกัน แล้วมันโชว์บัสcpuเท่าไหร่อะคับ ปกติมันจะ 266*8 => 2.13GHz
        ลองflash bios ดูก่อนเน้อ แล้วค่อยว่ากันต่อ

Comment

Originally posted by dogfighter View Post
          ถ้าลองเกี่ยวกับ Hardware แล้วยังพบปัญหาอยู่ผมว่าลออง flash BIOS ดูก่อนดีกว่านะครับ

ตรงนี้จะได้ทำให้รู้ด้วยว่า Mainboard ของเราเสียรึเปล่าครับ
          ผมได้ลอง Flash BIOS ดูแล้วครับ
          จาก v. 0202 ไปเป็น v. 0307 แล้ว
          แต่อาการยังเป็นเหมือนเดิมทุกประการ

เดี๋ยวจะลองเซ็ตบัสกับตัวคูรตามที่คุณ PUSH THE TEMPO บอก แล้วลองใหม่อีกทีครับ
          Last edited by konifer; 23 Jan 2007, 12:43:23.

Comment

ลองเซ็ต FSB กับตัวคูณมาแล้ว แต่ไม่ได้ครับ พอเซ็ตเสร็จรีสตาร์ท แล้วมันก็ไม่ขึ้น เหมือน OC ไม่ผ่าน ทั้งที่ไม่ได้ OC ต้องปิด - เปิดใหม่ ค่าที่เซ็ตก็กลับไปเหมือนเดิมอีก แบบนี้บอร์ดเสียหรือเปล่าครับ

Comment

ผมว่าผมเคยเป็นเเบบ จขกท.นะครับ ผมเรียกพี่จอมลงwindowsแถวบ้านมาทำเขาบอกว่าการแบ่ง driveทำไม่ถูกต้องเขาเลยใช้โปรแกรมพาสติชั่นเมจิกไรเนี่ยหละแบ่งใหม่ แล้วก็ทำงานปกติ ไม่รู้ว่าของท่านจะเป็นแบบเดียวกันหรือป่าวนะครับ

Comment

Working...
              X