Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าใส่ RAM แบบนี้ จะเป็น Dual Channel หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าใส่ RAM แบบนี้ จะเป็น Dual Channel หรือเปล่าครับ

ถ้าใส่ RAM แบบนี้ จะเป็น Dual Channel หรือเปล่าครับ

ASUS P5GD1,Socket 775,Chipset i915P
    Pentium 4 530 overclock ไปที่ 3.0@3.75 GHz

ทดแรม 5:4

RAM 512 MB, 2 แถว,
    Kingston Value RAM, DDR1 PC3200 400 MHz
    ชิปบนแรม PSC
    1. ถ้าผมซื้อหน่วยความจำมาอีก 2 แถว
    แถวละ 512 MB
    แต่ชิปบนแรม ไม่ใช่ PSC
    แบบนี้จะเป็น Dual Channel หรือเปล่าครับ

2. อีกกรณี ถ้าผมซื้อหน่วยความจำมาอีก 2 แถว
    แถวละ 1 GB
    แต่ชิปบนแรม ไม่ใช่ PSC
    แบบนี้จะเป็น Dual Channel หรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

1.มีสิทธิ์ Dual Channel 80%
    2.มีสิทธิ์ Dual Channel 80% เช่นกัน
    การ Dual Channel อาศัยบัส กับ ขนาด (ของคู่ที่ใส่คู่กัน) เป็นอันดับแรก
    ที่เหลือก็ ชิป กะ ยี่ห้อ + อีก 10%
    ถ้าจะ 100% คงต้องเป็น Twin

Comment

กำ

Originally posted by TWK. View Post
      1.มีสิทธิ์ Dual Channel 80%
      2.มีสิทธิ์ Dual Channel 80% เช่นกัน
      การ Dual Channel อาศัยบัส กับ ขนาด (ของคู่ที่ใส่คู่กัน) เป็นอันดับแรก
      ที่เหลือก็ ชิป กะ ยี่ห้อ + อีก 10%
      ถ้าจะ 100% คงต้องเป็น Twin
      ram 512 + 1024 mb ยี่ห้อเดียวกัน บัส เท่ากัน ก็ dual ไม่ได้ เหรอครับ ความจุต้องเท่ากันเหรอครับ

Comment

เอ่อ..... ผมไม่ชัวร์นะแต่ขอตอบเท่าที่เข้าใจ

สมัยนี้มีความเป็นไปได้ครับ สำหรับความจุที่ไม่เท่ากัน
        โดย intel ทำระบบของ memory ใหม่ ชื่อว่า flex mode ที่จะทำให้สามารถทำ dual channel โดย ความจุต่างกันได้ (บัสเท่ากันนะ)
        ระบบนี้มีมาพร้อมกับ chipset 965 ขึ้นมาครับ
        ลองไปอ่านดูใน เว็บของ intel เกี่ยวกับ flex mode ดูนะ

สำหรับผู้รู้ ถ้าผมผิดแก้ด้วยนะคร้าบ

Comment

เอาให้ดี ซื้อแรมที่เขาแพ็คมาเป็นแบบแพ็คคู่สิครับ สบายใจดี แล้วใช้แต่คู่นั้น แค่นี้ก็ Dual ได้ชัวร์แล้ว

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

พอดีเมนบอร์ดผมใช้ชิปเซ็ตรุ่นเก่า แค่ i915P เท่านั้นเองอ่ะครับ

เดี๋ยวประมาณอีก 1-2 อาทิตย์ ผมคงจะไปซื้อหน่วยความจำมาเพิ่มดู

ได้ผลเป็นอย่างไร จะกลับมาบอกให้ทราบนะครับ

Comment

Originally posted by wsxeert View Post
              เอ่อ..... ผมไม่ชัวร์นะแต่ขอตอบเท่าที่เข้าใจ

สมัยนี้มีความเป็นไปได้ครับ สำหรับความจุที่ไม่เท่ากัน
              โดย intel ทำระบบของ memory ใหม่ ชื่อว่า flex mode ที่จะทำให้สามารถทำ dual channel โดย ความจุต่างกันได้ (บัสเท่ากันนะ)
              ระบบนี้มีมาพร้อมกับ chipset 965 ขึ้นมาครับ
              ลองไปอ่านดูใน เว็บของ intel เกี่ยวกับ flex mode ดูนะ

สำหรับผู้รู้ ถ้าผมผิดแก้ด้วยนะคร้าบ
              อื่อ นี้น่าจะดีครับ ความรู้จดๆ

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

ขอสอบถามเพิ่มเติมในข้อความที่ระบุไว้ในคู่มือครับ

หน้า 2-11
                  หัวข้อ 2.4.2 Memory Configurations
                  - In dual-channel configurations, install only identical (the same type and size) DDR DIMM pairs for each channel.
                  - Double-sided x 16 modules are not supported in this motherboard
                  - Due to chipset limitation, DIMM modules with 128 Mb memory chips or double-sided x 16 memory chips are not supported in this motherboard.

คำถาม คือ เขาบอกข้อห้ามเกี่ยวกับอะไรครับ ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร
                  หน้า 2-11
                  Recommended memory configurations
                  * For dual-channel configuration (3). you may:

- install identical DIMMs in all four sockets

- install identical DIMM pair in DIMM_A1 and DIMM_B1 (blue sockets) and identical DIMM pair in DIMM_A2 and DIMM_B2 (black sockets)

- install same size DIMMs in DIMM_A1 and DIMM_B1 (blue sockets) and another same size pair in DIMM_A2 and DIMM_B2 (black sockets)

ข้อกำหนดหน้านี้ก็อ่านเข้าใจยากเหมือนกันครับ
                  คู่มือที่เป็นไฟล์นามสกุล .pdf ครับ
                  ขนาดประมาณ 3.67 MB
                  http://dlsvr01.asus.com/pub/ASUS/mb/...1745_p5gd1.pdf

Comment

915 ผมไม่ทราบว่าทำได้ไหม
                    เพราะไม่มีให้ลอง เหอๆ
                    แต่ 965-975 ทำได้ เพราะ p4c800 ที่ผมใช้ก็ ใส่ kingmax 256*2 +คิงตั้น 1g*2 ก็ดูอัลได้นะครับ
                    แต่ ก็ต้องข้ึนกับ แรม และบอร์ดที่ ใช้ด้วย บอกยาก ครับเรื่ื่องแบบนี้ เห่อๆ

Comment

มีวิธีตรวจสอบไหม ใช้โปรแกรมอะไรคับ

Comment

Originally posted by tip333 View Post
                        มีวิธีตรวจสอบไหม ใช้โปรแกรมอะไรคับ
                        cpu z
                        EVEREST
                        ตอน boot windows

Comment

ดูตรง SPD ที่ channels# : dual ใช่เปล่า แต่ performance mode ที่อยู่ข้างล่างมันขึ้นข้อความว่า Disable มันก็เป็น dual ใช่เปล่าครับ (ใส่รูปไม่เป็น)

Comment

Originally posted by tip333 View Post
                            ดูตรง SPD ที่ channels# : dual ใช่เปล่า แต่ performance mode ที่อยู่ข้างล่างมันขึ้นข้อความว่า Disable มันก็เป็น dual ใช่เปล่าครับ (ใส่รูปไม่เป็น)

Comment

Comment

Working...
                              X