Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมันรีเองตลอดเลย มีรูปคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมันรีเองตลอดเลย มีรูปคับ

ช่วยทีคับคอมพอเปิดแล้วขึ้นหน้าจอแบบนี้อะคับ

แล้วมันก็รันไปได้ซํกแปบเดียวมันก็รีสตาทเองตลอดเลย

ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรเหรอคับ เห็นพี่แถวบ้านบอกว่ามันโดนไวรัส

ถ้าโดนแล้วแก้ยังไงอ่า เข้าwindows ไม่ได้ด้วย

ยังไงช่วยทีนะคับ

ขอบคุณคับ

ลองแฟลชไบออสดูคับ

Comment

ลอง Clear Cmos และ ไปปิด ฟร๊อบปี้ดิส ใน Bios เปิดดูครับ
      Last edited by pop_eye; 26 Oct 2008, 15:05:18.

Comment

ตามด้านบนครับ เคลียร์ไบออสก่อนครับ อาจจะมีการตั้งค่าให้ซีพียูผิด หรือ ไบออสมันอาจจะรวนเองก็ได้ แต่ดูๆแล้วก็ไม่น่าจะผิดนะ

ถ้าเคลียร์ไบออสแล้วมันยังขึ้น floppy disk s fail 40 อยู่ อาจจะเป็นเพราะว่า ฟล็อปปี้ดิสก์ อาจจะเสีย สายหลวม เสียบสายผิด ถ้าไม่ได้ใช้ก็ปิดไปเลยก็ได้ครับ

ถ้าไม่หายรอท่านต่อไปครับ

Comment

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆกันครับ เครื่องรีเองตลอด เปลี่ยน พาวเวอ ก็หายเลย

Comment

ram เปล่า 555 เครื่องเก่าผมงะ เคยรีเองบ่อยๆ พอมาเรียนรู้ อ่าวเวร แรมไม่พอ

Comment

เครีย BIOS ดูยังครับ

Comment

ปกติใช้ FloppyDisk ไหมคับ ถ้าไม่ใช้ก็เข้าไบออสเเล้ว Disable มันซะ
                ถ้าใช้ FloppyDisk อยู่ให้ตรวจสอบสายไฟ สายสัญญาณ ว่าเสียบเเน่นหรือป่าว
                อีกกรณีคือFloppyDiskเสีย

Comment

แก้ได้แล้วคับ

ผมเข้าไป Disable Floppydisk

แล้วก็ไปแก้ Bios CPU

ตอนนี้ใช้ได้แล้วคับ

ขอบคุณทุกท่านมาก

Comment

Working...
                  X