Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบการทำงานของอุปกรณ์แต่ละส่วน และค่าแต่ละค่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบการทำงานของอุปกรณ์แต่ละส่วน และค่าแต่ละค่า

คือตั้งแต่เด็กก็สงสัยมานานแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจซักที วันนี้เลยขอถามให้เข้าใจไปเลยละกัน ช่วยอธิบาย แล้วยกตัวอย่างด้วยนะครับ

อย่างแรกเลย อยากทราบการทำงานตั้งแต่เอาข้อมูลจาก HD มา จนไปถึงการแสดงผลบนจอ

อย่างที่2 ครับ อยากทราบความหมายของ BUS แล้วยิ่ง Bus สูง จะส่งผลอย่างไร

3 อยากทราบการทำงานของ RAM ผมเข้าใจว่า เพื่อความไวในการใช้ข้อมูล แทนที่จะเก็บและดึงข้อมูลที่HD ก็เอามาเก็บไว้ที่นี่ เพื่อรอประมวลผลหรือรอทำอะไรก็แล้วแต่

4 Bus ของ RAM 800 กับ 1066 จะเห็นความแตกต่างได้อย่างไร ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัด

5 บัสของ MB ถ้าบัสของ MB มันไว แต่ตัวอื่นมันช้า มันก็ไม่ทำให้ไวขึ้นหรือป่าว

6 บัสของ CPU 1333 กับ 800 จะเห็นความแตกต่างกันชัดไหม อย่างไร ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัด

7 cach mem ของ CPU 2MB กับ 4 จะเห็นความแตกต่างกันชัดไหม อย่างไร

8 CPU สำคัญแค่ไหน คือจากที่ผมใช้คอมมาเกือบ10ปี ผมไม่ค่อยรู้สึกว่า CPU สำคัญเท่าไหร่เลย คือ หมายความว่า สมมติเกมส์ ก็จะเน้นไปที่การ์ดจอมากกว่า ส่วนพวกโปรแกรม อย่างเวลาแตกซิบ P4 ผมกับ E2200 ผมก็ใช้เวลาไม่ต่างกันมาก แต่เห็นหลายคนบอก CPU E6XXX กับ E8XXX เล่นเกมส์ลื่นต่างกันเยอะ จะสังเกตอย่างไรว่ามันเป็นที่การ์ดจอของเราไม่พอ หรือCPU เราไม่พอ

9 ความถี่ของ CPU 2.2 กับ2.4 ต่างกันเยอะไหม จะเห็นความแตกต่างกันได้อย่างไร ผมลอง OC เล่นๆ เอามาเล่ย PCSX ก็ไม่เห็นความแตกต่างเลย ใช้ CPU MARK ก็ได้คะแนน 300 กับ 317 ไม่ค่อยต่างกันมาก

10 โดยรวมๆแล้ว การที่คอมจะทำงานอะไรก็ตามไวขึ้น ต้องปรับหรืออัพเกรดของทุกชิ้นจึงจะเห็นผลชัดเจนใช่ไหม

เพิ่มนิด อาการแรมไม่พอ จะสังเกตได้อย่างไร คือ เห็นคนหลายคนชอบใส่แรมไป 4G บางคนก็อัดไปเต็มๆ8G เลยอยากรู้ว่า ถ้าแรมเราไม่พอจะเห็นผลอย่างไร เท่าที่ผมใช้มานะ ผมใส่แรม 2 G WINXP เล่นเกมส์เล่นอะไร มันใช้ไปมากสุดแค่ 1.6G ปรกติใช้ 0.8G เอง

ช่วยตอบเป็นข้อๆนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับที่ให้ความรู้
    Last edited by nanami; 28 Mar 2009, 17:42:55.

รอท่านอื่นแล้วกัน เรียกได้ว่าเป็นทฤษฎีเลยหุหุ (ผมไม่ค่อยรู้ด้านนี้ รู้แต่ทางปฎิบัติ)

Comment

Originally posted by nanami View Post
      คือตั้งแต่เด็กก็สงสัยมานานแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจซักที วันนี้เลยขอถามให้เข้าใจไปเลยละกัน ช่วยอธิบาย แล้วยกตัวอย่างด้วยนะครับ

อย่างแรกเลย อยากทราบการทำงานตั้งแต่เอาข้อมูลจาก HD มา จนไปถึงการแสดงผลบนจอ

เอาคร่าวๆ
      ระบบปฏิบัติการจะสั่ง Cpu ให้ไปเรียกข้อมูลมา
      อย่างแรกหาใน L1
      ต่อมาหาใน L2
      ต่อมาหาใน L3 (ถ้า Cpu มี)
      ต่อมาหาในแรม
      ต่อมาหาในแคชของ HD
      สุดท้ายหาใน HD

พอหาได้แล้ว ก็จะส่งกลับไป Cpu ประมวลผล
      แล้วถ้าเจอข้อมูลที่ต้องส่งให้ GPU ประมวลผล หรือคำนวญเสร็จแล้วก็จะออก Output สู้หน้าจอ

อย่างที่2 ครับ อยากทราบความหมายของ BUS แล้วยิ่ง Bus สูง จะส่งผลอย่างไร

Bus คือเส้นทางเดินข้อมูล
      ยิง Mhz สูงก็ยิ่งเดินทางได้เร็ว ส่งได้เร็ว ส่งให้ Cpu หรือ MCH ICH ได้เร็ว

3 อยากทราบการทำงานของ RAM ผมเข้าใจว่า เพื่อความไวในการใช้ข้อมูล แทนที่จะเก็บและดึงข้อมูลที่HD ก็เอามาเก็บไว้ที่นี่ เพื่อรอประมวลผลหรือรอทำอะไรก็แล้วแต่

Ram ทำหน้าพักข้อมูล หรือเป็นตัวกลางในการรับส่งมูลระหว่าง หน่วยความจำสำรอง กับ หน่วยประมวลผล

4 Bus ของ RAM 800 กับ 1066 จะเห็นความแตกต่างได้อย่างไร ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัด

ใช้ความรู้สึกวัด ไม่ต่าง

5 บัสของ MB ถ้าบัสของ MB มันไว แต่ตัวอื่นมันช้า มันก็ไม่ทำให้ไวขึ้นหรือป่าว

บัสของ MB ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่เราใส่

6 บัสของ CPU 1333 กับ 800 จะเห็นความแตกต่างกันชัดไหม อย่างไร ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัด

แตกต่างอยู่

7 cach mem ของ CPU 2MB กับ 4 จะเห็นความแตกต่างกันชัดไหม อย่างไร

แตกต่างถ้าใช้โปรแกรมวัด หรือ ลองวัดเวลาในการ Encode ไฟล์ได้

8 CPU สำคัญแค่ไหน คือจากที่ผมใช้คอมมาเกือบ10ปี ผมไม่ค่อยรู้สึกว่า CPU สำคัญเท่าไหร่เลย คือ หมายความว่า สมมติเกมส์ ก็จะเน้นไปที่การ์ดจอมากกว่า ส่วนพวกโปรแกรม อย่างเวลาแตกซิบ P4 ผมกับ E2200 ผมก็ใช้เวลาไม่ต่างกันมาก แต่เห็นหลายคนบอก CPU E6XXX กับ E8XXX เล่นเกมส์ลื่นต่างกันเยอะ จะสังเกตอย่างไรว่ามันเป็นที่การ์ดจอของเราไม่พอ หรือCPU เราไม่พอ

คิดผิดแล้วล่ะครับ
      จะเปิดโปรแกรม จะทำอะไรต่อมิอะไรก็แล้วแต่ ระบบปฏิบัติการจะสั่ง Cpu ให้ไปคำนวญสิ่งที่จะตามมาก่อนอันดับแรกสุดเลย

9 ความถี่ของ CPU 2.2 กับ2.4 ต่างกันเยอะไหม จะเห็นความแตกต่างกันได้อย่างไร ผมลอง OC เล่นๆ เอามาเล่ย PCSX ก็ไม่เห็นความแตกต่างเลย ใช้ CPU MARK ก็ได้คะแนน 300 กับ 317 ไม่ค่อยต่างกันมาก

ก็ต่างกันนะ

10 โดยรวมๆแล้ว การที่คอมจะทำงานอะไรก็ตามไวขึ้น ต้องปรับหรืออัพเกรดของทุกชิ้นจึงจะเห็นผลชัดเจนใช่ไหม

ถูกบางส่วน
      ถ้าอัพเกรดเม้าส์ ก็ไม่ทำให้เครื่องเร็วขึ้น

เพิ่มนิด อาการแรมไม่พอ จะสังเกตได้อย่างไร คือ เห็นคนหลายคนชอบใส่แรมไป 4G บางคนก็อัดไปเต็มๆ8G เลยอยากรู้ว่า ถ้าแรมเราไม่พอจะเห็นผลอย่างไร เท่าที่ผมใช้มานะ ผมใส่แรม 2 G WINXP เล่นเกมส์เล่นอะไร มันใช้ไปมากสุดแค่ 1.6G ปรกติใช้ 0.8G เอง

ถ้าแรมเราไม่พอ มันจะอืด
      ถ้าเรายัดแรมใส่ แล้วมันลื่น

นั่นแหล่ะแรมเราไม่พอ

ช่วยตอบเป็นข้อๆนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับที่ให้ความรู้

เหนื่อยแฮะ

Comment

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

แต่ผมไม่อัพเมาส์นะ -*- อัพ CPU RAM VGA MB รวดเดียว เอ๊ะ หรือเรียกว่าซื้อใหม่ไปแล้ว ไม่ใช่อัพ -*-

แต่อาการแรมไม่พอ มีวิธีสังเกตอื่นอีกไหมครับ เพราะถ้าอืดมันมีหลายสาเหต จะหาแรมมาเติมก็ไม่มี

แต่ Encode ฝังซับ นี้ 2 core ดีจริงๆ อยากลอง 4 core จังเลย แต่เห็นเขาบอกบางโปรแกรมหรือบางเกมส์ไม่ซัพพอดเหรอครับ

Comment

อืมดีครับ ^^

ผมก็สงสัยมานานแล้วเหมือนกัน

Comment

Working...
          X