Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ...คอมฯดับ~

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ...คอมฯดับ~

คือผมที่บ้านไม่รู้เป็นอะไรอะครับ ชอบดับคือมะก่อนไม่เป็นนะครับ เป็นแค่เสียงพัดลมดังมาก และแล้ววันหนึ่งเครื่องก็ดับเปิดไม่ติด ปิดคอมพักใหญ่แล้วเปิดต่อก็ติดนะครับ แต่ถ้าเสียบไฟทิ้งไว้ก็ไม่ติด เมือวานเลยเอาไปซ่อมที่ zeer เค้าก็เปลี่ยนพัดลม cpu ให้อะนะมันก็ใช้ได้นะแต่พอกลับบ้านมันก็ดับ อีกใครรู้ปัญหา หือรู้จักร้านดีๆแถว zeer แนะนำมั้งครับ

คือผมสงสัยว่าเป็นที่ main board อะครับ board socket 775 นะครับ

PSU ช็อคมั้งครับ อาการนี้ เปิดได้บ้าง เปิดไม่ได้บ้าง ลองดู ครับ อาจมีอุปกรณตัวไหนซักตัวช็อตอยู่ แกะออกมาจะง่ายกว่า

Comment

ได้มีการใส่อุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ หรือเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่อะไรทำนองเนี้ยถ้ามีคาดว่าน่าจะเกิดจาก PSU ไฟไม่พอนะครับ หรือถ้าไม่ได้เพิ่มอะไรเลยคิดว่า psu เสียป่าวไม่แน่ใจอะ

Comment

ขอบคุณครับว่าแต่ PSU = Power supply ใช่ไหมครับ ได้เข้าใจตรงกัน อิอิ ส่วนใหญ่ผมสิงหมวดตลาดครับ คือมะวานผมเปลี่ยน PSU มาด้วยนะครับ 550W เลยล่ะ mainboard ผม P5P800 อะครับ

ปล. ที่ไม่ได้ตอนต้นเพราะคิดว่าทางร้านต้องเปลี่ยนของที่ดีกว่าให้...
        Last edited by akcgroup; 3 Aug 2008, 22:36:54.

Comment

มี 2 อาการใหญ่ๆ
          1.ไฟไม่พอ PSU เสื่อม
          2.ความร้อนสูง อากาศถ่ายเทไม่ดีรึเปล่าครับลองเปิดฝาข้างพัดลมเป่าดูครับว่าจะดับอีกไหม ลองไล่ดูครับ
          (มีไวรัสอีกอย่างนึงด้วย อันนี้อย่าไปแก้ให้เสียเวลาลงวินโดใหม่เลย)

ปล...เวลาลองระวังเรื่อง win ล่มด้วยนะครับดับบ่อยจะพาล วินโด เสีย HD พัง เช็กแค่ถอดสาย HD เปิดทิ้งไว้ไม่ได้นะครับ มันไม่ Full Test

Comment

- ไฟ 550W ไม่พอเหรอครับ PSU อะครับ ไม่น่าเสื่อมเพราะเพิ่งเปลี่ยนมา~
            - เรื่องความร้อนสูงมีสิทธิ์ครับ แต่มะก่อนมันก็ยังใช้งานได้น๊า ทำไมเพิ่งมาเป็น~

Comment

Load มากไปอะป่าวเค้า เอาให้เหมาะกับ psu หน่อยน่ะ ถ้ามากไปก็เป็นแบบนี้แหละ

Comment

ยังไม่ได้เริ่มโหลดอะไรเลยครับ พอดีกำลังเทสโดยการเปิดครื่องทิ้งไว้เฉยๆ แต่มันก็ดับเลยสงสัยว่าเป็นที่ความร้อน อ๋อ CPU ผมซิลิโคนเสื่อมไปแล้วนะครับ = = มันเกี่ยวไหมอ่าที่รู้เพราะผมเช็คมันออกไปอะ ฮ่าๆ~

Comment

ลองเช็งแรมครับ ถอยสลับใช้ดู

Comment

Originally posted by sc View Post
                    ลองเช็งแรมครับ ถอยสลับใช้ดู
                    ทำยังไงอะครับ ไม่เข้าใจ "ถอยสลับ"

Comment

PSU มั้งคับ เรื่องวัตเต็มไม่เต็มผมไม่ค่อยให้ความสำคัญนะ ผมว่าคุณภาพในการจ่ายไฟสำคัญกว่าเยอะ ซึ่งหาไม่ได้ใน PSU ติดเคส

Comment

อืม... งั้นใครพอรู้จัดร้านดีๆใน zeer มั้งครับ ไม่อยากไปบ่อยๆแล้ว ไม่ค่อยมีเวลาอะครับ

Comment

ดันหน่อย

Comment

รื้อครับท่าน...เอาออกมานอกเคสเทสทีละอันจะๆไปเลย

Comment

โห ท่านผมไม่ได้เทพอย่างพวกท่านน๊า

Comment

Working...
                              X