Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Hotspot Wifi

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Hotspot Wifi

ถามเรื่อง Hotspot Wifi
    คือผมใช้เน็ตหอพัก 1.5 Mb เป็นสัญญาณ Wireless ซึ่งทางหอพักบอกว่า ความเร็ว1.5 MBต่อ 1 User ไม่แชร์กันครับ แล้วอย่างนี้จะมีคนแอบ Hack สัญญาณ หรือเน็ตเราไปใช้ได้ไหมครับ
    ปล. เวลาจะเล่นเน็ตต้องไปซื้อ Username กับ Password ที่เจ้าของหอครับ
    เช่น 30 ชั่วโมง 150 บาท
    Unlimited 550 บาท/เดือน อย่างนี้อ่ะครับ >>> ใช้อยู่

เข้าใจไหมครับ งงตัวเองเหมือนกันแฮะ
    ช่วยแนะนำทีนะครับ เพราะว่าบางที เน็ตก็ช้ามาก เข้าเว็บไม่ได้ก็มี กลัวโดนคนอื่นแอบจับสัญญาณ
    และขโมย User+Pass Login internet ครับ
    ขอบคุณครับ

ผมว่าเนตมันน่าจะแชร์กันมากกว่านะครับ ถ้ามีคนใช้สัก 20 คนเนี่ยไม่ใช่ เนตมันต้อง 30m เลยนะครับ
    ลองติดต่อกับทางเจ้าของหอพักดูสิครับแล้วแจ้งสาเหตุ ไปดูว่าเขาจะแก้ไขอะไรได้บ้าง

Comment

ตาม rep 2 ครับ
      อย่าไปเครียด
      ถ้ามีคนขโมยหรือแอบ User+Pass ท่านได้ ท่านเล่นไม่ได้เหรอ

ผมไม่เชื่อว่าเค้าให้ 1.5 เมกจริงๆ
      นอกจากให้ผมดูหน้า config router หรือ server และเทสแล้ว speed เนตที่ได้เท่ากับ download 1200-1300 kb/s นั่นแหละถึง 1.5 จริงๆ

สาเหตุที่ของท่านช้าอาจเป็นได้ว่าเค้าให้ 1.5 เมกจริงๆ
      แต่เนตที่ของมา 5 เมก คนที่ใช้งานจริงๆ อาจ 20-30 user
      เวลาใช้งานพร้อมๆกันสัก 10 เครื่อง 1.5 ก็เท่ากับ 256 kb/s
      หรืออาจจะไม่ถึง

อย่าคิดมากครับ ถ้าช้าจริงก็ติดต่อเจ้าของหอเลย
      หรือหาโปรแกรม scan ip ในวงแลนดู
      ไม่ใช่ยิงเนตคัตน้า

Comment

Originally posted by guyo View Post
        ผมว่าเนตมันน่าจะแชร์กันมากกว่านะครับ ถ้ามีคนใช้สัก 20 คนเนี่ยไม่ใช่ เนตมันต้อง 30m เลยนะครับ
        ลองติดต่อกับทางเจ้าของหอพักดูสิครับแล้วแจ้งสาเหตุ ไปดูว่าเขาจะแก้ไขอะไรได้บ้าง
        Originally posted by tomodify View Post
        ตาม rep 2 ครับ
        อย่าไปเครียด
        ถ้ามีคนขโมยหรือแอบ User+Pass ท่านได้ ท่านเล่นไม่ได้เหรอ

ผมไม่เชื่อว่าเค้าให้ 1.5 เมกจริงๆ
        นอกจากให้ผมดูหน้า config router หรือ server และเทสแล้ว speed เนตที่ได้เท่ากับ download 1200-1300 kb/s นั่นแหละถึง 1.5 จริงๆ

สาเหตุที่ของท่านช้าอาจเป็นได้ว่าเค้าให้ 1.5 เมกจริงๆ
        แต่เนตที่ของมา 5 เมก คนที่ใช้งานจริงๆ อาจ 20-30 user
        เวลาใช้งานพร้อมๆกันสัก 10 เครื่อง 1.5 ก็เท่ากับ 256 kb/s
        หรืออาจจะไม่ถึง

อย่าคิดมากครับ ถ้าช้าจริงก็ติดต่อเจ้าของหอเลย
        หรือหาโปรแกรม scan ip ในวงแลนดู
        ไม่ใช่ยิงเนตคัตน้า
        ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ช่วยตอบปัญหาครับ ปิดกระทู้ได้ครับ
        อาจเป็นอย่างที่ท่านแนะนำมา คืออาจจะแชร์กับคนอื่นด้วยเลยทำให้เนตช้าลง
        หรืออาจเป็นที่สัญญาณเน็ตหอพักไม่ดี เลยทำให้บางทีเข้าเว็บหรือเกมส์ ไม่ได้เลย เป็นประทาณ 3-4 นาที ต่อครั้ง แล้วสักพัก สัญญาณเน็ตก็มาปรกติ
        แต่ผม TeST sPEED ดูแล้วนะครับที่เว็บ ADSLTHAILAND ก็วิ่ง 1.5 เมคนะครับ และป้ายหน้าอพาทเม้นเขาก็เขียนบอก 1MB ต่อ 1 USer

ยังไงก็ขอขอบคุณท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ขอบคุณครับ
        Last edited by siamthai; 10 Mar 2009, 16:15:01.

Comment

Working...
        X