Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระบายหน่อย ครับ ไม่น่าเชื่อว่า ผมจะต้องมาเสียเวลา 1 วันเต็มๆ กับ soundcard ราคา 180 บ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระบายหน่อย ครับ ไม่น่าเชื่อว่า ผมจะต้องมาเสียเวลา 1 วันเต็มๆ กับ soundcard ราคา 180 บ

จากกระทู้นี้นะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=422444

ระบายหน่อย ครับ ไม่น่าเชื่อว่า ผมจะต้องมาเสียเวลา 1 วันเต็มๆ กับ soundcard ราคา 180 บาท

driver ไม่มี setup.exe ให้กด ต้องไปเข้า hardware manager แล้ว search หา driver ในแผ่นเอาเอง

ก่อนลง มีเครื่องหมาย (!) คือ new hardware found อยู่ 3 อัน ลงได้แค่อันเดียว
    อีก 2 อันที่เหลือ ไม่รู้ driver อยู่ไหน หาในแผ่นยังไงก็ไม่เจอ หาใน google 1 วันเต็มก็ไม่เจอ

mrang เอ้ย สาดดดด

ทปวดกะบาล กับปัญหาเสียงแตก เสียงแคร่กๆ กุ๊กๆกักๆ ใน link ข้างบน ยังไม่พอ

ผมเอะใจลงรัน dxdiag แล้วไปหัวข้อ ทดสอบเสียง

มันขึ้นแบบนี้อ่ะครับ

Your Sound Card does not support hardware buffering. Sound will only playback from software buffers

หมายความว่าไงครับ? หมายความว่า soundcard มัน ไม่ได้ประมวลผลเสียงด้วยตัวเองใช่ป่าว? มันใช้ software ประมวลผลใช่หรือป่าว?

แล้วมันก็คือสาเหตุที่ทำให้ฟังเลงแล้วเสียงมัน ดังแคร่กๆ เพราะประมวลผลไม่ค่อยทัน ใช่หรือไม่?

ผมค้น google ทั้งวัน พยายามลง windows ใหม่ ทำทุกอย่างเพื่อให้เสียงมันปกติ แต่ก็เสียเวลาเปล่า

ผมไม่ได้ทำที่บ้าน ผมมาเที่ยวบ้านอาที่ ตจว. ผมเลยไม่สะดวกเหมือนที่บ้าน net ที่ใช้ ค้น google และ โพสต์กระทู้ที่ OCZ นี้ก็ไม่เร็วเหมือนที่บ้าน เพราะผมต่อมือถือเล่น โคตรอืดเลย กว่าจะโหลดได้แต่ละหน้า ดีไม่ดีค้างอีก

ผมไม่ได้เสียดายเงินหรอกแค่ 180บาท(ราคาแต่ก่อน 500กว่าบาท ของห่วยๆแบบนี้ มันขายไปได้ไง 500 บาท) แต่ผมเสียเวลา เหนื่อยโดยใช่เหตุ ที่สำคัญมันทำให้ผมปวดหัว ตัวร้อน เป็นไข้เลยทีเดียว(เกิดจากความเคร่งเครียด เหมือนเวลาที่เราทำงานหนักๆ แก้ปัญหาทั้งวัน ใครเคยคงเข้าใจนะครับ)

ตอนนี้ ผมถอดการ์ดทิ้งเข้าป่าไปแล้ว เสียดาย น่าจะเอามาเผาก่อน เพื่อความสะใจ

สุดท้าย ผมไม่โทษใคร ไม่โทษพี่คนขายเพราะเค้าเป็นแค่คนขาย เค้าไม่ใช่คนผลิตการ์ด
    ผมโชคร้ายเอง ที่ไปซื้อการ์ดห่วยๆนี่มา

ผมขอแช่ง ให้ บ.ที่ผลิตการ์ดตัวนี้ ล้มละลาน ล่มจม ถ้าเป้นจริง ขอสมน้ำหน้ามัน

เหอๆ

Comment

ผมก็ใช้อยู่นะตัวนี้

ใส่เครื่องเก่า ออนบอร์ดมันเสีย แค่ใส่ให้มันมีเสียงเฉยๆ

ก็ใช้ได้ปกติดี

Comment

อาการแบบที่ว่า เคยเป็นกับฮาดแวร์บางตัวเหมือนกันครับ
        ที่ประมาณว่า เจอนะ ดีเทคเจอ แผ่นไดร์เวอร์ ก็ใส่ให้ แต่แมร่ ง เสรือก หาไดร์เวอร์ไม่ได้ ลงไดร์เวอร์ไม่ผ่าน ทำงานไม่ได้

โครตเกลียดเลย

Comment

100 นึง ซื้อ vibra128 แหล่มกว่า

Comment

Originally posted by oddy View Post

ผมขอแช่ง ให้ บ.ที่ผลิตการ์ดตัวนี้ ล้มละลาน ล่มจม ถ้าเป้นจริง ขอสมน้ำหน้ามัน
            Yamaha เนี่ยนะ อีกนาน

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
              อาการแบบที่ว่า เคยเป็นกับฮาดแวร์บางตัวเหมือนกันครับ
              ที่ประมาณว่า เจอนะ ดีเทคเจอ แผ่นไดร์เวอร์ ก็ใส่ให้ แต่แมร่ ง เสรือก หาไดร์เวอร์ไม่ได้ ลงไดร์เวอร์ไม่ผ่าน ทำงานไม่ได้

โครตเกลียดเลย
              ผมก็เคยเจอครับ ปัญหาแบบนี้

Comment

ที่ผมแช่ง ไม่ได้หมายถึง YAMAHA ครับ

ลืมบอกไป ขอโทษจริงๆครับ

คือ ที่จริงมันคือ ยี่ห้อ Aopen ครับ มันขอซื้อ chip เสียง Yamaha ที่ตกรุ่นไปนานแล้ว มาใส่ขายเป้นของ
                ตัวเอง

แต่มันเอามาไม่ครบ หรือ เอามาแต่ใส่อุปกรณ์อย่างอื่นกระจอกๆลงไป รึไงไม่รุ้ เสียงเป็นอย่างที่เห็นครับ กระจอกมาก

ประมาณว่า ยี่ห้อ AAABBBCCC เอา chip NVdia GF FX มาใส่การ์ดจอตัวเองขาย แต่ ram ดันใส่มา sd 32bit 16เมก

ความเร็ว core 16MHz ram 8Mhz << แต่มันไม่บอก spec

คนซื้อไม่ได้คิดไร ซื้อไป เล่น emu famicom เฉยๆ ยังกระตุก

พอจะนึกภาพออกไหม แบบเดียวกะที่ไอ้ Aopen มันทำอยู่เนี่ย

Comment

a-open ผลิตแค่ แผ่น driver

ส่วนตัวการ์ดมาจากใหนไม่รู้

driver ในแผ่นนั่น เป็น WDM ลงได้ตั้งแต่ 98-2000 แต่บังคับลง xp ได้ด้วย

ที่จริงควรจะลง DSXGXP.exe ตัวล่าสุดในเวป yamaha แต่เวปมันดันปิดไปแล้ว

Comment

Yamaha DS1x ผมก็ใช้ DSXGXP.exe ตัวนี้อยู่ ไม่รู้มันใหม่หรือเก่าละ

Comment

ผมก็เอามาใส่แทน sound card เดิมที่เสีย เสียบปุ๊ปมันเจอเลยนะ

Comment

Working...
                      X