Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ PSU มาใหม่แต่คงต้องจุดเทียนเข้าห้องน้ำ --*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ PSU มาใหม่แต่คงต้องจุดเทียนเข้าห้องน้ำ --*

ปัญหาคือเมื่อก่อนหน้านี้ใช้PSU ที่ติดมากะเคสราคาถูกๆ ผมเองเลยเล็งเห็นว่า PSU มันจ่ายไฟออกมา ไม่พอเพราะคอมแฮงค์บ่อยมาก ๆ เลยซื้อใหม่มาเปลี่ยนเป็นของ D-Tech 650W แต่ก็รู้ล่ะว่าเจ้าD-Tech 650W มันไม่จ่ายมาวัตต์ไม่เต็มหรอก แต่ไอ้อาการคอมแฮงค์ที่เคยเป็นหายเป็นปลิดทิ้งเลย
    แต่!!!!
    อาการที่ไม่น่าจะเกิดก็ตามมาคับ คือว่า ห้องที่ผมอยู่เป็นห้องคอนโดน่ะ มันมีสวิตท์ไฟห้อง-ไฟระเบียง-ไฟห้องน้ำ ซึ่งไฟทุกดวงเป็นหลอดฟลูออเรสเซนต์(ยาวๆ)หมดทุกดวงเลย เปิด-ปิด ไฟทุกดวงได้ไม่มีปัญหา ยกเว้น: ไฟห้องน้ำถ้าเปิดคอมอยู่พอเปิดสวิตท์ไฟห้องน้ำแล้วปิดสวิทต์ไฟห้องน้ำคอมก็จะดับไปด้วย ลองเปลี่ยนไปเสียบปลั๊กตรงจุดอื่นก็เป็น
    ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาแบบๆเดียวกันนี้บ้าง แล้วแก้ไขยังไงอ่าคับ (แต่ก็ไม่อยากซื้อ UPS อ่ะ)

ผีหลอกแล้วครับ

Comment

มีงี้ด้วยวุ้ย..

ผมใช้ D-Tech 650 Watt ตัวนี้มาเป็นปี ไม่เคยเจอแฮะปัญหายังงี้ เจอแต่แฟนงอนเวลาเล่นเกมนานไป แฮ่ๆ..

Comment

วัตต์เกินหรือเปล่าครับ เเต่ผมก็ใช้อยุ่ไม่มีปัญหาอะไรเปิดโหลดบิทสามวันติดยังไม่งอแงง เเต่บางคนบอกว่าตัวนี้วัตต์แท้ ยางคนก็ว่าวัตต์ปลอม ตกลงยังไงชี้ชัดด้วยครับ

Comment

Originally posted by aey1978 View Post
          ปัญหาคือเมื่อก่อนหน้านี้ใช้PSU ที่ติดมากะเคสราคาถูกๆ ผมเองเลยเล็งเห็นว่า PSU มันจ่ายไฟออกมา ไม่พอเพราะคอมแฮงค์บ่อยมาก ๆ เลยซื้อใหม่มาเปลี่ยนเป็นของ D-Tech 650W แต่ก็รู้ล่ะว่าเจ้าD-Tech 650W มันไม่จ่ายมาวัตต์ไม่เต็มหรอก แต่ไอ้อาการคอมแฮงค์ที่เคยเป็นหายเป็นปลิดทิ้งเลย
          แต่!!!!
          อาการที่ไม่น่าจะเกิดก็ตามมาคับ คือว่า ห้องที่ผมอยู่เป็นห้องคอนโดน่ะ มันมีสวิตท์ไฟห้อง-ไฟระเบียง-ไฟห้องน้ำ ซึ่งไฟทุกดวงเป็นหลอดฟลูออเรสเซนต์(ยาวๆ)หมดทุกดวงเลย เปิด-ปิด ไฟทุกดวงได้ไม่มีปัญหา ยกเว้น: ไฟห้องน้ำถ้าเปิดคอมอยู่พอเปิดสวิตท์ไฟห้องน้ำแล้วปิดสวิทต์ไฟห้องน้ำคอมก็จะดับไปด้วย ลองเปลี่ยนไปเสียบปลั๊กตรงจุดอื่นก็เป็น
          ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาแบบๆเดียวกันนี้บ้าง แล้วแก้ไขยังไงอ่าคับ (แต่ก็ไม่อยากซื้อ UPS อ่ะ)
          ลองเช็คดูดีๆครับ แต่ถ้าเป็นจริงๆ ก็น่าจะเกิดมาจากการสปาร์คที่สวิตช์ไฟมันวิ่งมากวน PSU ครับ โดยปกติถ้าเป็นพวก PSU ดีๆจะมี Noise Filter ต่างๆครับ แต่พวก PSU ถูกๆมันก็อาจจะตัดพวกนี้ออกครับ ทำให้ราคาถูกลง แต่ไฟไม่ค่อยเสถียรครับ ลองยืม PSU ดีๆจากเพื่อนมาลองเทสดูซิครับ ถ้าอาการนี้หายก็เป็นที่ PSU ครับ

Comment

Originally posted by ohuang View Post
            วัตต์เกินหรือเปล่าครับ เเต่ผมก็ใช้อยุ่ไม่มีปัญหาอะไรเปิดโหลดบิทสามวันติดยังไม่งอแงง เเต่บางคนบอกว่าตัวนี้วัตต์แท้ ยางคนก็ว่าวัตต์ปลอม ตกลงยังไงชี้ชัดด้วยครับ
            เคยใช้มาจนถึงอาทิตย์ที่แล้ว คอนเฟิร์มว่าวัตต์เทียม 100%

แต่ถึกมากกก..

Comment

มีอารายมิชอบมาพากลแล้วหละ

คงต้องพึ่งโคนันละ

Comment

เปิดไฟทิ้งไว้แล้วเปิดคอมค๊าบ...อิอิ

Comment

ตายล่ะวา....... เพราะเปิดคอมเลยจุดเทียนเข้าห้องน้ำ

เป็นไปได้ไงเนี่ย ?

Comment

อืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม แปลกดี

แก้ง่ายๆก็อย่างที่เขาบอกละครับ เปิดไฟ+เปิดคอม ปิดเมื่อไรก็ไปพร้อมกัน

Comment

ผมแนะนำให้ช่างมาเปลี่ยนสวิตท์ไฟให้ดีกว่าครับตัวนึงไม่กี่สิบบาท มันน่าจะเกิดการสปาร์คทำให้ระบบไฟมีปัญหานะครับ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                        มีอารายมิชอบมาพากลแล้วหละ

คงต้องพึ่งโคนันละ

ชอบมุกนี้ครับ ไม่รู้ว่าก่อนตายจะได้อ่านตอนจบ
                        หรือว่า ต้องสั่งเสียให้ลูกหลานเผาตอนจบของโคนันให้ด้วย

Comment

มีงี้ด้วยเว้ย

Comment

ผมว่าเกินจากสวิตไฟรวมที่จ่ายไฟตามห้องอ่ะ ให้เรียกช่างมาปรับค่าแอม หรือเปลี่ยนฟิวส์ใหม่ ก็ใช้ได้แล้ว

Comment

ถ้าเวลาที่ท่านเล่นปกติเปิดปิดไฟนั้นเปิดคอมไว้ด้วยแล้วคอมไม่ดับ (ยกเว้นไฟน้องน้ำที่ท่านว่า)ก็อ่านต่อ
                              ลองเช็คทุกสวิทเลยครับไล่มันทีละสวิทเลย ว่าอันไหนที่พอเปิดคอมแล้วเปิดปิดมันแล้วคอมดับบ้าง
                              ผมว่าเป็นเพราะไฟกระชากนะครับ ถ้าท่านเสียบปลั๊กอันไหนก็เป็น อาจจะเป็น ที่หน้าสัมผัสสวิท น่ะล่ะมันอาจจะเก่าหรือไม่ดี ทำให้เวลากดเปิดปิดไฟ แล้วมีการช็อตเล็กน้อยเพราะหน้าสัมผัสภายในสวิทไม่แนบสนิทกันพอดี
                              ถ้ามันดับทีทั้งห้องอ่านต่อ
                              น่าจะเป็นเพราะใช้กระแสไฟเกินหรือช็อตได้ แต่น่าจะเป็นเพราะแกแสไฟที่ใช้ในห้องเกินกำลังเบรกเกอร์มากกว่า ถ้าอาการนี้ก็ตามค.ห. บนครับ เรียกช่างมาเปลี่ยนเบรกเกอร์ตัวใหม่ให้แอมมันสูงกว่าเดิม เปลี่ยนฟิวไปก็ไม่ช่วยอะไรนะครับ เพราะฟิวมันเอาไว้ตัดไฟเท่านั้น แต่เพียงมันตัดได้ไวกว่าเซอกิตเบรกเกอร์เท่านั้นเอง นอกจากจะใช้เซอกิตเบรกเกอร์ที่ ความไวสูงๆแค่นั้น หรือเซฟทีคัต แต่ในกรณีนี้มันจะตัดทั้งห้องนะไม่ใช่แค่คอมดับ ลองเรียกช่างมาตรวจสอบดูครับ
                              Last edited by safe; 15 Apr 2008, 23:21:08.

Comment

Working...
                              X