Announcement

Collapse
No announcement yet.

LED หน้าเคส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LED หน้าเคส

คืออยากเปลี่ยน LED หน้าเคส จะไปซื้อที่ อมร ให้มันเป็นสีฟ้า+สว่างกว่าของเดิมๆ อยากรู้ว่าหลอดที่ว่ามันกี่ V ค่ะ

วัดขนาดให้เท่ากัน แล้วใช้กี่ V ก็ได้ แล้วคำนวนค่า R เอาครับ

Comment

เหมือนจะรู้เรื่อง - -

ขอแบบสำเร็จรูปเลยได้มะคะ ว่ามันกี่ Volte จะได้ไปซื้อแล้วกลับมาใส่ได้เลย

Comment

ถ้าที่มีอันเดิม แล้วเราเปลี่ยนจากหลอดใหม่ไปหลอดเก่า ก็ซื้อขนาดเดิม
        แล้วเลือกสี ก็เปลี่ยนได้แล้วครับ

Comment

Originally posted by zombieto View Post
          ถ้าที่มีอันเดิม แล้วเราเปลี่ยนจากหลอดใหม่ไปหลอดเก่า ก็ซื้อขนาดเดิม
          แล้วเลือกสี ก็เปลี่ยนได้แล้วครับ
          ตามนั้นเลยยย

Comment

ส่วนมาก LED มันจะทำงานที่ 1.8-3 V ครับ แต่แรงดันหรือไฟที่เราจะไช้ต่อหลอด LED ส่วนมาก จะเป็นไฟ 12 V
            จาก PSU เราไม่สามารถนำมาต่อได้เลยต้องทำการลดแรงดันก่อน โดยการต่อ R หรือตัวต้านทาน ค่าประมาน
            1 กิโลโอห์ม
            มันจะลดแรงดันไฟจาก 12V เหลือประมาน 2.5-3 V มำไห้ LED สามารถทำงานได้ แต่ถ้าจะเอามาต่อแทนของเดิมสามารถใส่ได้เลยครับ เพราะไฟจากจุดนั้นมาจากเมนบอร์ด ถูกลดแรงดันมาแล้วครับ

Last edited by one; 13 Dec 2007, 20:57:28.

Comment

...ง่ายๆเลย มี 3V กะ 6V ก็เอาไฟจาก ก็เอาสายเส้นสีเเดง 5V จิ้มเลย .ใช้ได้เหมือนกัน ไม่ต้อง ดรอป ให้ยุ่งยาก

Comment

Originally posted by one View Post
                ส่วนมาก LED มันจะทำงานที่ 1.8-3 V ครับ แต่แรงดันหรือไฟที่เราจะไช้ต่อหลอด LED ส่วนมาก จะเป็นไฟ 12 V
                จาก PSU เราไม่สามารถนำมาต่อได้เลยต้องทำการลดแรงดันก่อน โดยการต่อ R หรือตัวต้านทาน ค่าประมาน
                1 กิโลโอห์ม
                มันจะลดแรงดันไฟจาก 12V เหลือประมาน 2.5-3 V มำไห้ LED สามารถทำงานได้ แต่ถ้าจะเอามาต่อแทนของเดิมสามารถใส่ได้เลยครับ เพราะไฟจากจุดนั้นมาจากเมนบอร์ด ถูกลดแรงดันมาแล้วครับ

แหล่ม สุดๆ เลย ครับ

Comment

แง่มๆ ข้อมูลแน่นปึ๊ก

Comment

Originally posted by e20wac View Post
                    แง่มๆ ข้อมูลแน่นปึ๊ก
                    ชอบลายเซ็นท่านจังเลย

Comment

แกะดูแล้ว มองไม่ออกเลยว่ากี่ Volte เพราะตัดขาซะสั้นแถมมีปลอกย่นครอบอีก อัดกาวซะหนาปึก แล้วจาแกะยางไง - - อ้อ สายไฟสีเหลืองกะขาวค่ะ

Comment

ค่อยๆแกะกาวออกครับ สายมันต้องแกะท่อหุ้มออกก่อน แล้วไช้หัวแร้งจี่สายไฟออกจากขาของ LED
                        หลอด LED ที่ตัวมันไม่มีบอกว่ากี่โวลล์หรอกครับ ขนาดของไฟที่ไช้มันจะกำหนดจาก สี ของ LED ว่าสีใหน
                        ไช้ไฟเท่าไหร่ ตามตารางข้างล่างนะครับ ถ้าต้องการสีน้ำเงินมันจะทำงานที่ 3-3.5 V นะครับ ถ้าต่ำกว่า 3 โวลล์
                        มันจะไม่สว่าง ถ้าสูงกว่า 3.5 โวล์ อาจจะทำให้เสียได้ ถ้าจะเอามาใส่แทนหลอดเดิมที่เป็น สี เขียว (ส่วนมากจะเป็นสีเขียว)
                        ก็สามารถไส่ไปได้เลย ไม่ต้องคำนึงว่ากี่โวลล์ เพราะไฟจากเมนบอร์ดจะมีวรจรปรับแรงดันให้เหมาะสมกับ
                        หลอด LED ที่เรานำมาใส่ใหม่เอง เวลาไปซื้อก็บอกเขา เอาหลอด LED สี..... กี่หลอดก็ว่ากันไปครับ

อันนี้หลอด LED สีนำเงิน ผมจ่ายไฟที่ 3V ครับ สามาทำงานได้

อันนี้ตารางแสดงการไช้แรงดัน (โวลล์-V)

เพิ่มเติมนะครับหลอด LED ที่เราเอามาใส่ใหม่ต้องใส่ให้ถูกขั้วด้วยนะครับ ถ้าผิดขั้วมันจะไม่ติดนะครับ
                        Last edited by one; 14 Dec 2007, 16:01:42.

Comment

ขั้วไม่ต้องกังวลครับ ลองใส่ ไม่ติดก็สลับ ไม่ไหม้ครับ

Comment

ขอบคุณมากๆค่ะที่ให้ความรู้แต่ถ้าใช้หลอดใหญ่นี่ต้องคว้านแล้วไฟจะเท่าเดิมหรือป่าวค่ะ อยากได้สีฟ้าสว่างๆอ่ะคะ

Comment

Originally posted by joykajaa View Post
                              ขอบคุณมากๆค่ะที่ให้ความรู้แต่ถ้าใช้หลอดใหญ่นี่ต้องคว้านแล้วไฟจะเท่าเดิมหรือป่าวค่ะ อยากได้สีฟ้าสว่างๆอ่ะคะ
                              จะเอากี่ mm อ่ะครับ ครับ ปกติที่อยู่ หน้า เคสก็ 5 mm อ่ะครับ ใหญ่กว่านั้นก็ คงใช้ไม่เกิน 5 v
                              รับได้สบายครับ ของผม หน้าเคส เปลี่ยนเป็น ซุปเปอไบท์ แต่ขนาดเท่า เดิม แสงสว่างกว่าเยอะ
                              อย่าไปเปลี่ยนหลอดใหญ่เลยครับ

Comment

Working...
                              X