Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS P5K-E Wi Fi ใส่ E6750 ขึ้น Intel CPU uCode error ต้องกด F1 เพื่อเข้า Windows !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS P5K-E Wi Fi ใส่ E6750 ขึ้น Intel CPU uCode error ต้องกด F1 เพื่อเข้า Windows !!!

ASUS P5K-E Wi Fi ใหม่ๆ ซิงๆ ใส่ Core 2 Duo E6750 ซิงๆ เหมือนกัน ... เปิดติดครับ แต่ขึ้น Intel CPU uCode error แล้วต้องกด F1 เพื่อเข้า Windows ทุกครั้ง ...

Board มันใหม่จริง แต่ CPU ดันใหม่กว่า มันเลยไม่รู้จักกัน ... ต้อง Flash Bios เป็น Version ล่าสุดครับ ... ASUS ได้ข่าวว่า Flash ยุ่งยากจริงมั้ย อิอิอิ เมื่อก่อนใช้ ABIT AW9D-MAX มันมี uGuru มาให้ Flash Bios เป็น Version ล่าสุดด้วยการกดปุ่ม ปุ่มเดียว ไม่ต้อง Search หา BIOS ให้เมื่อย เดินไปชงกาแฟแป๊บเดียว กลับมาเสร็จแล้ว ใช้งานได้

ล่าสุด ... Flash Bios ผ่านเรียบร้อยโดยใช้ Program Asus Update ครับ Save Bios Ver. ล่าสุด แล้วก็ Click Flash เสร็จ Restart เครื่องก็จบ ไม่ต้องเข้าไปใน DOS Mode (เออเนอะ มันพัฒนาขึ้นมากแล้วจริงๆ) ... ตอนนี้ไม่ต้องกด F1 ก่อนเข้า Windows แล้ว
    Last edited by mercadix; 2 Aug 2007, 23:54:35.

sigpic

ผมไม่เคยเจออาการนี้(ใช้แต่ซีพียูถูกๆ อิอิ)
    --------------------------------
    ถ้าเป็นผมคงจะต้องแฟรชไบออสล่ะครับ
    --------------------------------
    วิธีมีในหนังสือคู่มือเมนบอร์ด หรือจะใช้ google หาก็ได้นะครับ มีสอนละเอียดเลยครับ

Comment

เรื่องเล็กครับ update BIOS ใหม่ก็หาย

ASUSรุ่นใหม่ๆ update BIOS ง่ายสุดๆแล้วครับ saveไฟล์ไบออสใหม่ลงแผ่นดิกส์ แล้วเข้าBIOSเลือก EZ Flash 2 ที่อยู่ในBIOSครับ ง่ายมากแป๊ปเดียวเสร็จ ปลอดภัยกว่าใช้ASUS update แล้วแฟลชบนwindowsนะครับ

Comment

เรียบร้อยแล้วนี่ครับ ของผมเคยเป็นเมื่อปีที่แล้ว ตอนเล่น Socket 775 กับ P4 506 พอ flash BIOS ก็หายครับ

Comment

โอ...กำลังจาซื้อชุดเดียวกับท่านเลย
          ตกลง P5K-E ใสแรม DDR2 533MHz ไม่ได้ใช่ป่ะ ถ้าไม่ได้คงต้องซื้อแรมใหม่

Comment

ง่ายกว่าปอกกล้วยเข้าปากอีกครับ ไปโหลดasus updateเลย อัพไบออสผ่านวินโดได้เลย รีเครื่องครั้งเดวก้อได้ละ ผมทำแล้ว ไม่ต้องเข้าdosให้ยุ่งยาก ง่ายจิงๆครับ

Comment

ลองไปเซ็ทค่าในไบออส ยกเลิกไม่ให้มันฟ้องก็ได้นะ แบบว่ายังไม่เคยใช้เดาๆไปก่อน เผื่อมันเหมือนรุ่นเก่า

Originally posted by bapladoc View Post
              โอ...กำลังจาซื้อชุดเดียวกับท่านเลย
              ตกลง P5K-E ใสแรม DDR2 533MHz ไม่ได้ใช่ป่ะ ถ้าไม่ได้คงต้องซื้อแรมใหม่
              เหมือนกันเลย กำลังจะเอา ขอถามด้วยคน Kingston KV533 D9GHM จะผ่านมั้ย

Comment

flash bios ใหม่เลยครับ CPU ใหม่เกินไป MB อาจจะยังไม่รู้จัก

Comment

Originally posted by bapladoc View Post
                  ไม่ทราบข้อมูลครับ เพราะใช้ DDR2 800 ... ไม่ลองไม่รู้ครับ อิอิอิ

sigpic

Comment

ป๋มว่า update bios ง่ายออก ด้วย ASUSUpdate

Comment

ที่แน่ๆ Kington HyperX 512/533 หมดสิทธ์ครับผม ใส่ไม่ได้ครับผม ลองมาแล้ว

Comment

ถ้ายังไม่หายเคลมโลดดดดด

Comment

Working...
                        X