Announcement

Collapse
No announcement yet.

้้ต่อ harddisk 2 ตัวแล้ว เกิดอาการเอ๋อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ้้ต่อ harddisk 2 ตัวแล้ว เกิดอาการเอ๋อ

คือ ผมใช้ ฮาร์ดิส 40 g ยู่ไม่มีปัญหาอะไร แล้วที่นี้ได้ ตัว 80g มา ก็เลย เอา ตัว80g ต่อใส่

แล้ว80g เป็น master เอาตัว 40g เป็น slav อะคับ ไม่แน่ใจว่าทำถูกรึเปล่า

ก็คือ ดึงตัว jump ของ 40g ออก เพราะข้างๆ มันเขียนว่า no jump = DS slav ไรเนียครับไม่แน่ใจ

แล้วก็จัดการลง วินโดไหม่ เอา 80g ตั้งเป็น ไดร์ C .... แล้วก็ 40g ตั้งเป็นไดร์ D...

วัน สอง วันแรก เล่นปกติพอ ฟังเพลง สักพัก คอมก้ดับไปเลย แล้วเปิดขึ้นมาไหม่

เพลงผมเก็บไว้ ไดร์ D อะคับ ก็คือ 40g นั้นเอง แล้ว พอ เปิดฟังไหม่ เพลงมันมีอาการกุกๆกะๆ

พอไป เช็ค ดู ประกดว่า ตัว 40g มันเอ๋ออะครับ ออกมาอย่างที่เห็นในรูป 2m/s ช้าไปไหม

นี้อะครับรูป มันเอ๋อจิงๆ
    Attached Files

Comment

สแกน Bad + เคลมๆ หุุหุ

Comment

ไฟไม่พอครับอาการนี้ชัวหลายคนเจอ

Comment

ต้องทำไงให้ไฟพออะคับ คอมผมก็ไม่ได้ต่ออะไรเยอะแยะนะ หรือมัน งอน ที่เอาฮาร์ดิสตัวไหม่มาเสียบ

ซัปฟาย ผมต่อ เม้นบอด cd-rom พัดลมcpu ฮาร์ดิส 2 ตัว เองอะ

มันคงไม่พังหลอกนะ ใช้มาตั้ง 6 ปีแล้ว จะมาพังอะไรตอนนี้ มันแค่งอน แน่ๆ
          Last edited by babygodl; 26 Mar 2009, 05:00:24.

Comment

ไฟมันตกน่ะครับลองเอาออกตัวนึงแล้วปกติรึป่าวครับ

Comment

จะไปนอนแล้ว ถามไรอีกอย่างนึงครับ เม้นบอรด ผม มีช่อง IDE 2 อัน

ช่องนึงผม ต่อ ฮาร์ดิส 2 ตัว

อีกช่อง ผมต่อ cd-rom อย่างเดียว ถูกไหมครับ มือไหม่หัดฮาร์ดิสครับ

Comment

ฮารดิก 40g มันเขียนว่า no jump = DS slav ก็คือผมไม่ต้องใส่ จัมเปอร เลยใช้ไหมครับจะได้ดึงออก

Comment

เอาไปเสียบแทน cd สิ ไห้เป็นมาสเตอร์ของอีกสายเลย เอา CD เป็นสลาฟ ลองดู ดูสายไฟด้วยครับผม

Comment

Originally posted by babygodl View Post
                    ฮารดิก 40g มันเขียนว่า no jump = DS slav ก็คือผมไม่ต้องใส่ จัมเปอร เลยใช้ไหมครับจะได้ดึงออก
                    ใช่ครับ

Comment

Originally posted by babygodl View Post
                      จะไปนอนแล้ว ถามไรอีกอย่างนึงครับ เม้นบอรด ผม มีช่อง IDE 2 อัน

ช่องนึงผม ต่อ ฮาร์ดิส 2 ตัว

อีกช่อง ผมต่อ cd-rom อย่างเดียว ถูกไหมครับ มือไหม่หัดฮาร์ดิสครับ
                      ดูว่าถ้าความเร็วเท่ากันเช่น ATA100 เท่ากันก็เสียบกันได้ แต่ HD ต่อช่องเดียวกัน(IDE1) ได้แต่ตัวนึงต้องเป็น master อีกตัว slave ตามที่คุณเข้าใจนั่นแระครับถ้าเซ็ทจำเปอร์ไม่ถูกจะไม่เจอ HD ทั้งคู่ครับ

Comment

Working...
                      X