Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัปเกรดจาก i7-4790k ไป Ryzen 1700 คุ้มไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัปเกรดจาก i7-4790k ไป Ryzen 1700 คุ้มไหมครับ

เครื่องนี้เอาไว้ใช้เล่นเกมส์ (แนวๆ Fm2017/ re7/ forza3/ mgs v) อย่างเดียวครับ

จาก

i7-4790k + ddr3 + ssd sata (500/500mb) + 1070
    ไม่ OC เพราะเป็นเครื่องแบรนดเคสเล็ก Asus g20

ไป

Ryzen 1700 + ddr4 + nvme ssd + 1070
    มี corsair h100 อยู่แล้ว (ไม่รู้ใช้กับ AM4 ได้ป่าว)

มันจะแรงแบบเห็นชัดไหมครับ สมมุติว่าผมไม่คล็อกเลย

เกมแนวนี้น่าจะไม่ค่อยเห็นผลเท่าไรนะครับ เพราะเกมที่ท่านเล่นไม่ค่อยใช้งาน CPU เท่าไรเลย
    ยกเว้น Metal Gear Solid V แต่ 4790K มันก็แรงเหลือแล้วครับ
    หรือรอคำแนะนำจากท่านอื่นต่อไปครับ
    Last edited by ZudriT; 1 Mar 2017, 14:56:19.

Comment

Originally posted by ZudriT View Post
      เกมแนวนี้น่าจะไม่ค่อยเห็นผลเท่าไรนะครับ เพราะเกมที่ท่านเล่นไม่ค่อยใช้งาน CPU เท่าไรเลย
      ยกเว้น Metal Gear Solid V แต่ 4790K มันก็แรงเหลือแล้วครับ
      หรือรอคำแนะนำจากท่านอื่นต่อไปครับ
      * ตามนั้นครับยังเล่นได้สบาย ยังไม่ถึงเวลาเสียเงินครับ

Comment

ไม่คุ้มครับ แถม รอหลอด T เอา gen4 ไปไล่ตบ ryzen ก่อนก็ได้

Comment

ตอนนี้ intel ลดราคาลงมามาก ถ้าขาย i7-4790k ได้สัก 4-5พัน น่าจะคุ้มครับ เดียวพอ Ryzen 1700 ตัวแรงราคาถูก วางจำหน่าย i7-4790k มือ2 ราคาจะตกลงไปอีก เหลือไม่ถึง 3พัน จะช้ำใจครับ รีบขายๆเลยครับ (ผมรอเก็บอยู่)

Comment

สเปคเครื่องที่ท่านใช้อยู่ มันเกินพอกว่าเกมที่ท่านเล่น จึงไม่มีเหตุผลที่ต้องเปลี่ยนครับ นอกซะจากอยากได้ของใหม่ครับ

Comment

ผมก็ใช้ i7 gen4 ครับ แต่จะเปลี่ยนไป ryzen เปลี่ยนใหม่หมด ซิงค์ก็เปลี่ยน ssd ก็จะเปลี่ยนไป nvme เปลี่ยนแมร่งหมดอ่ะ มันดีต่อใจได้ใช้ของใหม่คุ้มค่าหรือป่าวคงไม่หรอกครับ ถ้าเอามาแค่เล่นเกม ทุกวันนี้ผมเล่นแต่ BF1 ใครเล่นแอดมาเล่นด้วยกันได้ครับ

Comment

เอาจริงๆนะ เกมส์ที่บอกมายังไม่ต้องเปลี่ยน ยิ่งถ้าการ์ดจอไม่ใช่GTX 1080 ด้วย มันตันที่การ์ดจอก่อนด้วย

Originally posted by Crazy_O View Post
                ไม่คุ้มครับ แถม รอหลอด T เอา gen4 ไปไล่ตบ ryzen ก่อนก็ได้
                หลอดชา(หลอดtea)

Comment

อยู่ที่ การใช้งานของ จขกท ครับ ถ้าใช้ 4 core ของเดิม พอ หรือ ขาด

ถ้าใช้ไม่พอ ก็อัฟหัวเพิ่ม ก็แค่นั้น

Comment

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆเลยน่ะครับที่แนะนำ

แต่จะบอกว่าผมไปจ่ายเงินจองไว้เรียบร้อยแล้วครับ 555 มันดีต่อใจ
                    ชีวิตคนเราไม่รู้จะตายวันตายพรุ่งของลองซักหน่อยแล้วกันครับ เงินหายไปชักหน่อยไม่มีปัญหาๆ 5555

Comment

Originally posted by Amethystx View Post
                      ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆเลยน่ะครับที่แนะนำ

แต่จะบอกว่าผมไปจ่ายเงินจองไว้เรียบร้อยแล้วครับ 555 มันดีต่อใจ
                      ชีวิตคนเราไม่รู้จะตายวันตายพรุ่งของลองซักหน่อยแล้วกันครับ เงินหายไปชักหน่อยไม่มีปัญหาๆ 5555
                      งั้นผมจอง 4790k ต่อล่ะกัน เท่าไหร่ ลองว่ามา แกล้งๆ pm มานะท่าน
                      เดี๋ยวจะแกล้งมัดจำซะหน่อย 555

Comment

Originally posted by eeeddd View Post
                        งั้นผมจอง 4790k ต่อล่ะกัน เท่าไหร่ ลองว่ามา แกล้งๆ pm มานะท่าน
                        เดี๋ยวจะแกล้งมัดจำซะหน่อย 555
                        ขอลองไอ้เกาหลาก่อนครับ ไม่แน่ลองไปลองมาไม่โดนอาจจะขายไอ้เกาหลาแทน 555

Comment

Originally posted by Amethystx View Post

จริงๆ ถ้าใจจะไปอยู่แล้ว ไม่น่าต้องมาถามนะครับ เพราะต่อให้ 100 คนมาแนะนำว่าไม่ควรเปลี่ยน
                          เราก็จะเปลี่ยนอยู่ดี และก็นอกจากเรื่องคอมแล้วจะขอแนะนำนิดนึงนะครับ
                          ผมไม่รู้หรอกนะว่าท่านมีเงินเก็บเท่าไร แต่ที่บอกว่า "ชีวิตคนเราไม่รู้จะตายวันตายพรุ่ง" อันนี้ก็จริงครับ
                          แต่ถ้าเราไม่ตาย แต่ป่วย จำเป็นต้องใช้เงิน อันนี้ลำบากกว่า ถ้าไม่มีเงินเราก็ต้องเป็นภาระคนอื่นอีก
                          อาจต้องไปกู้หนี้ยืมสินเพื่อรักษาตัวเอง จึงอยากแนะนำว่า "คนเรามันไม่ใช่แค่มีชีวิตแล้วตายครับ มันมีช่่วงป่วย ช่วงที่จำเป็นต้องใช้เงินด้วย"
                          Last edited by ZudriT; 1 Mar 2017, 23:10:26.

Comment

Originally posted by ZudriT View Post
                            จริงๆ ถ้าใจจะไปอยู่แล้ว ไม่น่าต้องมาถามนะครับ เพราะต่อให้ 100 คนมาแนะนำว่าไม่ควรเปลี่ยน
                            เราก็จะเปลี่ยนอยู่ดี และก็นอกจากเรื่องคอมแล้วจะขอแนะนำนิดนึงนะครับ
                            ผมไม่รู้หรอกนะว่าท่านมีเงินเก็บเท่าไร แต่ที่บอกว่า "ชีวิตคนเราไม่รู้จะตายวันตายพรุ่ง" อันนี้ก็จริงครับ
                            แต่ถ้าเราไม่ตาย แต่ป่วย จำเป็นต้องใช้เงิน อันนี้ลำบากกว่า ถ้าไม่มีเงินเราก็ต้องเป็นภาระคนอื่นอีก
                            อาจต้องไปกู้หนี้ยืมสินเพื่อรักษาตัวเอง จึงอยากแนะนำว่า "คนเรามันไม่ใช่แค่มีชีวิตแล้วตายครับ มันมีช่่วงป่วย ช่วงที่จำเป็นต้องใช้เงินด้วย"
                            ขอโทษจริงๆ น่ะครับที่ทำให้ไม่พอใจครับ แต่ตอนที่ตั้งผมคิดอยู่จริงๆ ครับ พอชั่งใจไปชั่งใจมา จ่ายเงินไปราวๆ นี้ไม่ได้ทำให้เดือดร้อนก็เลยโอเคน่ะครับ

Comment

ขอโทษจริงๆ น่ะครับที่ทำให้ไม่พอใจครับ แต่ตอนที่ตั้งผมคิดอยู่จริงๆ ครับ พอชั่งใจไปชั่งใจมา จ่ายเงินไปราวๆ นี้ไม่ได้ทำให้เดือดร้อนก็เลยโอเคน่ะครับ
                              ครับ ผมก็ไม่ได้ไม่พอใจอะไร ยังไงก็เงินท่าน ทุกคนทำได้แค่ให้คำแนะนำที่ดีที่สุดเท่านั้น คนที่ตัดสินใจก็คือตัวท่านเองอยู่แล้ว
                              ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับของใหม่ที่ซื้อมาครับ

Comment

Working...
                              X