Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธี burn หูฟัง อย่างถูกสุขลักษณะ อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธี burn หูฟัง อย่างถูกสุขลักษณะ อะครับ

คือผมเคยได้ยินมาว่าถ้าจะ burn หูฟังนี่คือจะต้องเปิดดังสุด นานๆ ไม่ทราบว่านานประมาณเท่าไหร่
    แล้วเปิดดังสุดนี่เป็นวิธีที่ดีที่สุดแล้วหรอครับ ถ้ามีวิธีอื่นก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับขอบคุณครับ

รบกวนผู้รู้ทีครับ เพิ่งหันมาฟังเพลงอย่างจริงจังได้ไม่นานนี้เอง

Comment

ช่วยทีครับ ห้องนี้คนน้อยจัง - -*

Comment

อย่าเปิดดังครับ มีเทพคนนึงบอกผมทง msn ว่าเปิดแค่เสียงคนพูดก็พอครับ

Comment

หรอครับ งืม ขอบคุณครับ แล้วจะไปลอง

Comment

อย่าเปิดดังครับ เปิดให้ดังกว่าที่ฟังปกติซัก 10% ก็พอครับ
            แล้วถ้าใช้ไฟล์เบิร์นที่เป็นเสียงซ่าๆ ไม่ควรเบิร์นนานเกิน 5 ชม. ครับ ให้พักซัก 1 ชม. แล้วค่อยเบิร์นต่อครับ

อย่าเปิดดังครับ เดี๋ยวของเสียแล้วจะมานั่งเสียดายเปล่าๆ

Comment

เปิดเพลงปรกติ ฟัง ก็ได้ ฟังไปเรื่อยๆ ได้ รู้ถึงความเปลี่ยนแปลง อิิอิ ซื้อมาใหม่ๆ ฟังแต่เสียงซ่าๆ กว่าจะ 100 ชั่วโมง เอิ๊กๆ เบื่อแย่

Comment

"burn-in" หูฟังคำถามยอดฮิตสำหรับคอ MP3

"..ช่วงนี้ถ้าเข้าไปอ่านกระทู้ในโต๊ะ Gadget ของหมวด Technical Exchange จะมีคำถามหนึ่งที่จะเห็นประจำทุกวันนอกจากที่ว่าจะซื้อ MP3 รุ่นไหนดีแล้วก็คือจะมีคำถามว่า "burn-in หูฟังคืออะไร" หรือ "เบิร์นหูฟังต้องทำอย่างไรบ้างครับ.."

ช่วงนี้ถ้าเข้าไปอ่านกระทู้ในโต๊ะ Gadget ของหมวด Technical Exchange จะมีคำถามหนึ่งที่จะเห็นประจำทุกวันนอกจากที่ว่าจะซื้อ MP3 รุ่นไหนดีแล้วก็คือจะมีคำถามว่า "burn-in หูฟังคืออะไร" หรือ "เบิร์นหูฟังต้องทำอย่างไรบ้างครับ" จนตอนนี้คำถามดังกล่าวเป็นคำถามยอดฮิตเลยก็ว่าได้ครับตอนนี้ ซึ่งถ้าพวกที่เคยศึกษาด้านเครื่องเสียงมาก่อนจะพอรู้ว่า "burn-in" คืออะไรบ้างแล้ว เพราะนอกจากจะเขาจะ "burn-in" หูฟังแล้ว ชุดลำโพงก็ต้องทำการ "burn-in" ด้วยเช่นกันครับ พอดีไปค้นข้อมูลเพิ่มเติมจากเวบต่างประเทศมาก็จะรวบรวมๆนำมาแปลไว้ในที่นี้เพื่อที่จะได้พอไขความสงสัยไปบ้างครับ

"burn-in" คืออะไร?
                การ "burn-in" หรือที่มักเรียกติดปากคนไทยว่าการเบิร์นนั้นจริงๆถ้าจะเทียบก็คล้ายๆการ run-in รถยนต์ใหม่ให้เครื่องเข้าที่ครับ แต่หลายๆท่านจะเข้าใจว่าหูฟังนั้นเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า จะไปเทียบกับรถยนต์ไม่ได้ แต่จริงๆแล้วหูฟังจะมีพวกแผ่นไดอะแฟรมที่เคลื่อนไหวให้เกิดเสียงครับ การ "burn-in" หูฟัง หรือลำโพงนั้นก็คือการทำให้แผ่นไดอะแฟรมเหล่านี้เข้าที่เข้าทาง มีการให้ตัวตามที่ควรจะเป็นไม่ได้ตึงแน่นเหมือนกับตอนที่เขาประกอบมาจากโรงงานครับ ซึ่งเมื่อ "burn-in" เข้าที่เข้าทางแล้วคุณภาพเสียงที่ออกมาจากหูฟังก็จะไม่เปลี่ยนไปจากนั้นแล้วครับ เพราะไดอะแฟรมจะเข้าที่แล้ว

ถ้าจะ "burn-in" หูฟังหรือลำโพงควรจะทำอย่างไร?
                การ "burn-in" นั้นก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรครับ แค่ต่อหูฟัง หรือลำโพงเข้ากับแหล่งกำเนิดเสียง จะเป็นวิทยุ AM/FM หรือ CD หรือ MP3 ก็ได้ครับ แล้วก็เปิดให้มีเสียงออกมาจากหูฟังไปเรื่อยๆต่อเนื่อง เท่าที่อ่านดูจากหลายๆแห่งก็แนะนำให้ "burn-in" เป็นระยะเวลาสัก 100ชั่วโมงขึ้นไป หูฟัง หรือชุดลำโพงนั้นก็จะเข้าที่เข้าทางแสดงเสียงออกมาดูดีมีราคาขึ้นกว่าตอนที่ซื้อมาครับ แต่ถ้าไม่อยากจะเปิดเพลงทิ้งให้หูฟัง "burn-in" ต่อเนื่องก็จะสามารถใช้ฟังเพลงตามปรกติไปเรื่อยๆได้ครับ ก็ถือว่า "burn-in" ได้เช่นกัน แต่แบบนี้กว่าจะ "burn-in" ได้ที่ก็ต้องใช้ระยะเวลานานกว่าสักระยะหนึ่ง ดังนั้นหลายๆคนจึงเลือกที่จะ "burn-in" หูฟังทิ้งไว้ต่อเนื่องก่อนที่จะนำไปใช้งานจริงครับ นอกจากจะ "burn-in" ด้วยเพลง หรือสัญญาณเสียงจากวิทยุแล้ว บางท่านก็จะมีโปรแกรมสำหรับ generate คลื่นเสียงออกมาสำหรับ "burn-in" หูฟังโดยเฉพาะครับ ลองหาโหลดมาใช้ได้ ซึ่งผลที่ได้รับในท้ายสุดก็คือไดอะแฟรมจะถูกปรับสภาพให้เข้าที่เช่นกันครับ ก็เลือกวิธีตามสะดวกได้เลยครับ ส่วนระหว่างการ "burn-in" นั้นจะเอาหูฟังมาสวมฟังเพลงไปเลย หรือจะเอาไปยัดใต้โต๊ะก็ได้เช่นกันครับ

จำเป็นที่จะต้อง "burn-in" หูฟังให้เสร็จก่อนที่จะนำไปใช้จริงหรือไม่?
                ไม่จำเป็นครับอย่างที่บอกไว้แล้วคือแล้วแต่สะดวก เพราะถึงแม้ว่าจะแกะกล่องออกมาแล้วใช้งานเลย ใช้ไปสักระยะนึงหูฟังก็จะเข้าที่เข้าทางเช่นกัน ก็เป็นการ "burn-in" ชนิดหนึ่งได้ แต่หลายๆคนอยากจะให้เสียงของหูฟังเข้าที่ก่อนที่จะนำมาใช้งานจริง ก็มักจะเลือกที่จะทำการ "burn-in" ก่อนนำมาใช้งานจริง แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่จำเป็นต้องลำบากครับ

จำเป็นหรือไม่ที่หลังจาก "burn-in" แล้วเสียงของหูฟังจะดีขึ้นกว่าตอนซื้อมาใหม่มาก? ข้อนี้ก็ไม่จำเป็นเสมอไปครับ ต้องแล้วแต่รุ่น หรือแล้วแต่หูฟังแต่ละตัวเลยครับ บางตัวที่ประกอบมาแล้วพอดีชิ้นส่วนต่างๆเกือบจะเข้าที่อยู่แล้วพอ "burn-in" เสร็จก็แทบจะไม่เห็นผลเท่าใดนัก แต่บางตัวที่ส่วนประกอบไดอะแฟรมค่อนข้างจะตึงมากพอ "burn-in" แล้วก็จะมีการเปลี่ยนแปลงอย่างมากอย่างเห็นได้ชัดครับ การ "burn-in" เป็นการทำให้หูฟังเข้าที่ตามที่มันควรจะเป็นเฉยๆ ไม่ใช่การทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นกว่าที่ควรจะเป็นนะครับต้องเข้าใจในจุดนี้ด้วย

การ "burn-in" นานเกินไปจะทำให้เกิดผลเสียหรือไม่?
                การ "burn-in" นั้นอย่างที่บอกไว้คือการทำให้ชิ้นส่วนขับเสียงของหูฟังเข้าที่เข้าทางอย่างที่มันควรจะเป็น และเมื่อ "burn-in" ถึงจุดนั้นแล้วชิ้นส่วนต่างๆก็จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงไปจากนั้นแล้ว ฉะนั้นถึงจะ "burn-in" นานกว่าเดิมไปเท่าไรเสียงก็จะยังคงเหมือนจุดที่ "burn-in" เข้าที่พอดีครับไม่มีผลใดๆ

ระดับเสียงที่ใช้ระหว่าง "burn-in" ควรจะเป็นที่ประมาณเท่าใด?
                ระดับเสียงที่จะใช้นั้นก็ประมาณที่เราใช้ฟังเพลงปรกติและสบายหูละครับ หรืออาจจะดังกว่าที่เราฟังปรกตินิดๆหน่อย เพราะถ้าเปิดเสียงดังมากไปอาจจะสร้างความเสียหายให้หูฟังเสียไปได้เลยครับ ดังนั้นเสียงไม่ควรที่จะดังมากไปครับ แต่ถ้าเสียงเบามากไปก็จะไม่ค่อยมีผลในการ "burn-in" เช่นกันครับ

หวังว่าบทความนี้น่าจะช่วยไขข้อข้องใจไปบ้างนะครับ ทิ้งท้ายไว้นะครับว่า "burn-in" ไม่ใช่วิธีพิเศษอะไรที่จะทำให้หูฟังคุณภาพต่ำมีเสียงระดับหูทิพย์ฟัง แค่เป็นการทำให้ชุดหูฟังเข้าที่เข้าทางเปล่งเสียงออกมาได้ตามสเป็คที่โรงงานผลิตออกมาเท่านั้นครับ

บทความจากคุณ ../ TechX แห่งเวปพันธ์ทิพย์

Comment

โอววว ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับความรู้

Comment

burn อย่างถูกต้องตามหลักโภชนาการ ด้วยใหม

Comment

แต่.....
                      ก็มีบางท่าน บางคน ไห้ความเห็นเรื่อง "burn-in" ต่างออกไป
                      ในแนวคิดที่ละเอียดมากๆ จนเรียกว่ายุ่งๆยาก จนเป็นเรื่องที่ยังเถียงกันอย่างมากไนหลายๆเวป
                      ประมานว่าถ้า"burn-in" ผิดวิธีเสียงก็จะไม่เหมือนตัวที่"burn-in"แบบถูกต้อง
                      ลองตามลิ้งไปอ่านกันดูนะครับเพราะมันยาวมากๆ
                      http://www.munkonggadget.com/webboar...20589_th?lang=

Comment

ความรู้ๆจด

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                          แต่.....
                          ก็มีบางท่าน บางคน ไห้ความเห็นเรื่อง "burn-in" ต่างออกไป
                          ในแนวคิดที่ละเอียดมากๆ จนเรียกว่ายุ่งๆยาก จนเป็นเรื่องที่ยังเถียงกันอย่างมากไนหลายๆเวป
                          ประมานว่าถ้า"burn-in" ผิดวิธีเสียงก็จะไม่เหมือนตัวที่"burn-in"แบบถูกต้อง
                          ลองตามลิ้งไปอ่านกันดูนะครับเพราะมันยาวมากๆ
                          http://www.munkonggadget.com/webboar...20589_th?lang=
                          ขอบคุณสำหรับบทความดีๆคับ

Comment

Working...
                          X