Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ Tracert ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ Tracert ครับ

ผมใช้ Maxnet 4mb/512kb ภาคใต้
    ใช้เราเตอร์ Huawei MT880
    เมื่อคืนตอนเย็น มีอาการ เล่นเกมส์แล้ว ถูกตัดการเชื่อมต่อ เล่นเน็ตไม่ได้ เข้าเวปไป มันจะขึ้นว่า การเชื่อมต่อนี้ มากกว่า 1 เซชชั่น เป็นมาตั้งแต่เย็นแล้ว
    ผมสงสัยว่ามันเป็นเพราะอะไร ผมก็ใช้คำสั่ง Tracert ดู

ปรากฏว่า มันขึ้นแบบนี้

บรรทัดที่ 1 ทำใมมันขึ้นแบบนั้นอ่ะครับ เขาว่า บรรทัดนี้ เป็นการติดต่อ ระหว่างคอม กับเราเตอร์ของเราเอง จิงเป่า

แต่ ผมลองเปลี่ยน modem เป็นของ ASUS AAM 6000 ดู บรรทัดที่ 1 เป็น <1ms......<1ms......<1ms แต่โหลด bit ไม่ได้

ช่วยวิเคาะห์ทีครับ ว่า MT880 ผมเป็นอะไร
    Last edited by กบในกะลา; 15 Mar 2009, 10:29:06.

ขณะนี้ ก็เป็นอยู่เหมือนเดิม แต่ก็เล่นเน็ต เล่นเกมส์ได้เป็นปรกติดี

Comment

ping หา router ตัวเองดูก่อนครับว่า ping ถึงหรือเปล่า

แล้ว tracert แล้ว ผลที่ได้ที่ hop แรก เป็น request time out ทุกครั้งหรือเปล่าครับ

ส่วนที่ tracert แล้วเห็นเป็นหลาย hop ก็ไม่แปลกครับ เพราะว่า กว่า packet จะวิ่งจากเครื่องของคุณไปเครื่องที่ใช้ชื่อว่า www บนโดเมน tttmaxnet.com มันก็มีเครือข่ายของมันเป็นใยแมงมุมมากมายครับ

Comment

Working...
      X