Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับอุณหภูมิบอร์ด ECS 780GM-A

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับอุณหภูมิบอร์ด ECS 780GM-A

ผมใช้กับ CPU6000+ กับ Sink Thermaltake V1 ทำไมเวลาดูอุณหภูมิ CPU ใน BIOS มันขึ้น 40 ตลอดเป็นปกติหรือตัววัดไม่ทำงานครับ หรือ Sink เย็นครับ แล้วผมลองลงโปรแกรม Core temp
    ดูมันก็แจ้งว่า core#0 ประมาณ 37-41 แล้ว core # 1 ก็ประมาณเท่า ๆ กัน แบบ 2 core นี้คือเอาความร้อนทั้ง 2 core มารวมกันหรือเปล่าครับคืออุณหภูมิ 2 core เท่ากับ 80 หรือเปล่าครับ สงสัยว่าทำไมดูใน Bios แจ้งว่า 40 ตลอด

อันนี้ไม่รุ้นะครับ แต่ของผมธรรมดา ปามาน 20-25 เองครับ ห้องธรรมดาไม่แอร์

Comment

ดันให้ๆ

Comment

Temp เจ๊งครับ เหมือนของผมเลยครับ มันจะอยู่ที่อ 40 องศาตลอดเลย
        ถ้าอากาศร้อนหน่อย จะขึ้นเป็น 42 ครับ เหมือนวัดอุณหภูมิภายนอกธรรมดา
        สงสัยต้องรออัพ Bios รุ่นต่อไปครับ อาจจะแก้ตรงนี้มาให้

Comment

เคยอ่านแถวๆนี้แหละ มีคนเมลไปถาม ECS ได้คำตอบมาว่า
          bios ล็อกไว้ให้โชวต่ำสุดที่ 40c

เหตุผลน่าจะมาจาก(อันนี้คิดเอง) เซนเซอร์มันเพี้ยนเวลาอุณภูมิต่ำกว่า 40c
          ยิ่งเปิดcool n quite ให้มันเย็นๆเช็คในวินโดวลงไป 10-15c เลย

Comment

แล้วพวกโปรแกรมที่อ่านค่าอุณหภูมิมน windows เชื่อได้ไหมครับ กำแล้วจะรูได้ไงว่า CPU ร้อนเท่าไหร่

Comment

Working...
            X