Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาแรมครับ แรมที่ซื้อมาเป็น 667 แต่ใช้ CPU-Z ดูมันเหลือ 333

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาแรมครับ แรมที่ซื้อมาเป็น 667 แต่ใช้ CPU-Z ดูมันเหลือ 333

ผมใช้ MB ของ Asus M2N4-SLi อะครับ

ส่วน RAM ที่ใช้เป็น ของ Corsair Value Select 1GB/667*2 กับ 512/667*2

แต่ใน CPU-Z มันเท่ากับในรูปอะครับ 333MHZ ผมไม่รู้ด้วยว่าปกติแล้วมันเท่านี้ หรือว่าต้องทำอะไรก่อนและต้องไปปรับตรงไหนมันถึงจะเป็น 667MHz อะครับ

ช่วยทีน่ะครับ ผมไม่รู้จริงๆ

มานก็ถูกแล้วไม่ไช่เหรอคับ เพราะ มานจะเห็นแค่ครึ่งเดียวเท่านั้นอะ Bus จริงๆๆ ต้องเอาไป คูณ 2 อะคับถึงจะได้บัสจริง ที่มีมาไห้ดูใน CPU - Z มานจาเห็นความเร็วแค่ครึ่งเดียวอาคับ
    ก็ 333*2= 666-667
    หรือยังไงไห้ท่านอื่นมาอธิบายต่อนะคับ

Comment

DDR
      Double Data Rate (DDR) คือ Memory ที่มีการส่งข้อมูลทั้งขาขึ้นและขาลงของสัญญาณนาฬิกา เพราะฉนั้นมันจึงมีความสามารถส่งข้อมูลเป็น 2 เท่าของความเร็วสัญญาณนาฬิกา DDR Memory
      เป็น Memory ชนิดที่ใช้กันทั้วไปในปัจจุบัน

สรุปเอาไป หาร2 ของบัสแรม

Comment

ออ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากฮ่ะ ^^

Comment

ถูกหลอกแล้วครับ จริงๆมันต้องเป็น 333.5 MHz อิอิ

Comment

Originally posted by totto3000 View Post
            หรือว่าต้องทำอะไรก่อนและต้องไปปรับตรงไหนมันถึงจะเป็น 667MHz อะครับ
            ต้องไปปรับที่งบสำหรับซื้อแรมใหม่ แล้วค่อยไปปรับในBIOSครับ XP

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
              ถูกหลอกแล้วครับ จริงๆมันต้องเป็น 333.5 MHz อิอิ
              ผมว่า 333.33 MHz มากกว่าครับ

Comment

ต้องไป * 2

Comment

เป็นเหมือนกันเลย ตกใจหมดนึกว่าโดนหลอก

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=86118

Comment

ไม่โดนหลอกครับ แค่หลอนนิดหน่อย ตอนเห็นแรก ๆ งิงิ

Comment

ใช่แล้วล่ะ...ไม่ได้ถูกหลอก มัน x2

Comment

Working...
                      X