Announcement

Collapse
No announcement yet.

windows ช้ามาก ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• windows ช้ามาก ช่วยทีครับ

cpu p4
    ram 1 G ตอนแรก 512 คิดว่าช้าเลยเปลี่ยน เป็น 1 G bus400
    HD ตัวเก่า 80 G IDE คิดว่าเป็นที่ HD เลยเปลี่ยน เป็น SATA 160 G แล้วลง Windows ใหม่ ก็ยังช้าเหมือนเดิม (ที่ว่าช้าคือ กว่าจะเข้า Windows ใช้เวลาประมาณ เกือบๆ 5 นาที เปิด winamp แล้วเพลงสะดุด เรียกใช้โปรแกรมแต่ละตัวช้ามาก ๆ )
    เหลือเมน์บอร์ด กับ cpu แล้วคับ พี่ ๆ ช่วยวิเคราะห์คร่าว ๆ หน่อยครับ ไม่รู้จะหาเมน์บอร์ดหรือ ซีพียู ใครมาลองก่อน

ดัน

ดันคับ รอผู้รู้

Comment

Originally posted by wittawas_26 View Post
      cpu p4
      ram 1 G ตอนแรก 512 คิดว่าช้าเลยเปลี่ยน เป็น 1 G bus400
      HD ตัวเก่า 80 G IDE คิดว่าเป็นที่ HD เลยเปลี่ยน เป็น SATA 160 G แล้วลง Windows ใหม่ ก็ยังช้าเหมือนเดิม (ที่ว่าช้าคือ กว่าจะเข้า Windows ใช้เวลาประมาณ เกือบๆ 5 นาที เปิด winamp แล้วเพลงสะดุด เรียกใช้โปรแกรมแต่ละตัวช้ามาก ๆ )
      เหลือเมน์บอร์ด กับ cpu แล้วคับ พี่ ๆ ช่วยวิเคราะห์คร่าว ๆ หน่อยครับ ไม่รู้จะหาเมน์บอร์ดหรือ ซีพียู ใครมาลองก่อน
      ขอหนูp4 512 40ide ประมาณว่า 1 นาที ขอพี่ dow ใหนลองdowอื่นดูนะครับ

Comment

Originally posted by wittawas_26 View Post
        cpu p4
        ขอหนูp4 512 40ide ประมาณว่า 1 นาที ขอพี่ dow ใหนลองdowอื่นดูนะครับ

Comment

ลองเปิดฝาเคส แล้วลอง เช็ค
          -พัดลม cpu หมุนปกติหรือไม่.........อาจจะมีฝุ่นเกาะมากจนหมุนเอื่อย...
          - heat sink cpu แนบสนิทหรือไม่

Comment

ลองใช้โปรแกรมเสริมดูครับ WiNXP Manager หรือ TuneUp Utilities ก็ได้
            ลองดูก่อน อาจช่วยในเรื่องของการบูธเครื่องและเสถียรภาพในการทำงาน
            ส่วน WinAmp ลองแล้วลบเวอร์ชั่นอื่นๆดู (ของผมดันใช้เวอร์ใหม่สุด5.541ไม่ได้ เพลงมันไม่ยอม Shuffing เลยต้องมาใช้ 5.50 = =' รอเวอร์ชั้นใหม่ต่อไป)

อ่อ! เสริมครับ ... ลอง DiskCleanUp และ Defragment ดูด้วยนะครับ อาจช่วยได้ไม่มากก็น้อย
            เรื่อง Defragment แนะนำโปรแกรม O&O Defrag Pro แล้วเลือก Defrag แบบ COMPLETE/Access จะช่วยให้การเข้าถึงข้อมูลทำได้เร็วขึ้นครับ

ปล.ทุกโปรแกรมที่กล่าวถึงหาได้ที่ 9down

Comment

Working...
            X