Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเรื่องความร้อนโน๊ตบุ๊ค ปรกติอยู่ที่เท่าไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเรื่องความร้อนโน๊ตบุ๊ค ปรกติอยู่ที่เท่าไรครับ

ใช้compaq B1200 cpu T8300 เครื่องร้อนมาก อุณหภูมิห้องแอร์ อยู่ที่49 องศา
    เวลาเปิด หนัง หรือใช้งาน cpu อุณหภูมิ พุ่งถึง เกือบ70 องศา ครับ
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    โดยรวมแล้ว อุณหภูมิของโน๊ตบุ๊ค ของเพื่อนๆสมาชิก อยู่ที่เท่าไรกันครับ

S32W-LM15 สเปกตามลายเซนต์ วัดด้วย everest ultimate อุณหภูมิ cpu idel 47 องศาครับ เวลา full lode (test ตอนรัน battery eater mode classic) สูงสุดที่ 70 องศาเหมือนกันครับ แต่อันนี้วัดในอุณหภูมิห้องปกตินะครับ แต่ผมวัดด้วย speed fan มันได้ 39 ตอน idel ครับ ไม่รู้อันไหนแม่นกว่ากัน

Comment

CPU AMD นะเปิดเฉยๆ 42 องศา

เล่นเกมหนักๆ 62 = =

Comment

คิดว่าปกติครับ 70 Fulload อ่ะ
        ของผม T5250(acer) ก็ราวๆนี้
        ใช้ HWmonitor วัดดิ ผมว่าเจ๋งดี มีการแสดงค่าสูงสุดด้วย

Comment

ถ้าใช้ Arctic Cooling MX-2 Thermal Compound Paste แทนซิลิโคน ธรรมดา จะช่วยลดอุณหภูมิได้แยะไหม

Comment

ห้องเปิดแอร์ 24องศา เล่น เปิดเน็ตเฉยๆ

Temperatures
            CPU 40C (104 ;F)
            CPU #1 / Core #1 38 C (100 ;F)
            CPU #1 / Core #2 43 C (109 ;F)
            MCP 49 C (120 °F)
            GPU 58 C (136 °F)
            WDC WD1600BEVS-60RST0 42 C (108 ;F)
            Attached Files

Comment

ตอนนี้ที่เครื่องใช้โปรแแกรมspeedfan 4.33 วัดอุณหภูมิอยู่
              เลยไม่ทราบควรใช้โปรแกรมไหน ที่ได้ค่าที่ถูกต้องมากกว่ากันครับ
              ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ

Comment

แสดงว่าตัว Everest กะตัว HWMonitor น่าเชื่อถือกว่าใช่มั้ยครับคุณ ยองยองซอย เพราะผมวัดด้วย HWMonitor มันได้เท่ากับ everest เลย แต่พอวัดด้วย speed fan ดันได้แค่ 39 ซะงั้น

ของคุณ redsimpson วัดด้วยโปรแกรมอะไรครับ หรือมีอุปกรณ์ระบายความร้อนอะไรหรือเปล่าครับ ทำไมเย็นดีจังเลย

Comment

4920G ยิ่งกว่าอีกครับ

ทำดาก็ปกติ 40กว่าๆ แต่ถ้าเล่นเกมส์เท่านั้นแหนะ พวกล่อ 70ปลายๆ-80 นุ่นครับ

แต่ก็เล่นได้ไม่ออกอาการใดๆนอกจากมันร้อน -*-

Comment

ของผมซื้อมานานแล้ว เปนเซมพรอน ร้อนจนหน้ามานเละและค้างไปเลยคับตัวเครื่องตรงซิ้งทองแดงไม่สามารถจับได้ทำไงดีคับเปนสองรอบแล้ว

Comment

ขอลิงค์โหลด everest หน่อยครับ

Comment

Originally posted by cybernetx View Post
                        แสดงว่าตัว Everest กะตัว HWMonitor น่าเชื่อถือกว่าใช่มั้ยครับคุณ ยองยองซอย เพราะผมวัดด้วย HWMonitor มันได้เท่ากับ everest เลย แต่พอวัดด้วย speed fan ดันได้แค่ 39 ซะงั้น
                        ผมก็ไม่รู้ว่าอันไหนน่าเชื่อถือกว่า Everest ผมก็มี แต่ใช้ HWMonitor มันสะดวกดีครับ ผมต้องการรู้แค่ค่า Max คือเราเปิดทิ้งไว้แล้วเราก็เล่นอะไรไปโดยไม่ต้องสนใจ แต่ Everest ผมไม่รู้ว่ามันดูค่า Max ยังไงทำเป็นแค่ให้มันบันทึกเหตุการณ์ไว้ เสียเวลามาเปิดดูอีกครับ งงเค่าไรไม่รู้ยอะแยะไปหมด ส่วน speedfan ไม่ออกความเห็นครับ เคยใช้นานล่ะแต่เอาออกไปล่ะ

Comment

มาดันให้ Everest อีกเสียงคับ
                          ตั้งแต่ใช้มาหลายๆโปร ผมว่ามันใกล้เคียงความจริงมากสุดคับ
                          ผมไม่เปิดแอร์
                          CPU Idel 50`C
                          CPU Full 75`C
                          HDD 45`C
                          HDD(เล่นเกม) 50`C

Comment

เปลี่ยน CPU เองเปล่าครับ มันสูงผิดปกติ เหมือน ระบายความร้อนมีปัญหา

Comment

ตามนี้ครับ กดดูรูปเอาเองน่อ ไม่อยากอัพเป็นรูปครับ กว้างรบกวนบอร์ด
                              PIC1
                              PIC2

เปิดเครื่องโหลดบิตปกติก็ 25-30ต้นๆครับ ถ้าเล่นเกมก็50 ไม่เอาแท่นวางวาง แต่ถ้ามีแท่นด้วยก็23-47ครับ แต่ความร้อนจะระบายเร็วหน่อยเท่านั้นเอง

Comment

Working...
                              X