Announcement

Collapse
No announcement yet.

GPRS Class 10 ของ แอร์การ์ด กับมือถือ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GPRS Class 10 ของ แอร์การ์ด กับมือถือ

GPRS Class 10 ของ แอร์การ์ด กับมือถือ ความเร็วเท่ากันไหมครับ อะไรเร็วกว่า แล้วความเร็วมันควรจะอยู่ที่เท่าไหร ่อะไรเปลืองไฟกว่า หรือมีข้อแนะนำอื่นๆรบกวนช่วยตอบด้วยครับ

ที่จิงมันก็มาตราฐานเดียวกันนะครับ คลาสเท่ากันก็ต้องเร็วเท่ากันครับ ความเร็ว ของ GPRS อยู่ที่ 33Kb/s ครับ ส่งข้อมมูลแบบ 12 ช่องทาง ( แต่พี่ไทยทำแค่ 8 ) ความจิง GPRS มันต้องเร็วกว่าที่เป็นอยู่ครับ

ข้อดีข้อเสีย
    1 ไม่ต้องห่วงเรื่องแบตเพราะใช้กะตัว Notebook ได้เยย

2 คอนเน็คไม่ยุงยาก ต่อเร็ว อยากเข้าเน็ทต่อได้เลย

3 เก็บ สะดวกสบาย เพราะอันเล็ก หากไม่ได้ใช้แบบ USB ก็เสียบคาไว้ได้เยยกับโน๊ตบุค (อันนี้ดีมาก) แต่แพง อิอิ

4.ผมใช้ solomon class8 อยู่ ตามความรู้สึกผม ผมว่าเร็วกว่า class 10 ของมือถือครับ (ลองใช้มาหมดแร้ว ทั้ง มือถือ Pocket PC )

5 มือถือต้องห่วงเรื่องแบตหมด หรือเวลามีสายเข้า อาจหลุดเลยก็เป็นได้ (แนะนำให้หาเบอร์ใหม่มาต่อ )

6 มือถือต้องใช้ บลูทูชในการเชื่อมต่อ (หากใช้วิธีนี้) แน่นอน โน๊ตบุคก็ต้องเปิด บลูทูช ด้วยเช่นกัน เปลืองแบต โน๊ตบุคเข้าไปใหญ่ แอร์การ์ดก็กิน แต่ลองดูแร้วไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ ไม่ทำให้แบตหมดเร็วขึ้นชนิดผิดหูผิดตา

7 มือถือ อาจแฮ๊งค์ง่าย ประมาณว่า่ค้าง เอ๋อ ไปเลย ต้องปิดแร้วเปิดเครื่องใหม่ ในการใช้มันเป็นโมเด็ม (เฉพาะบางรุ่นนะคับ)

8 งบมีมาก เล่น แอร์การ์ด งบน้อยมีมือถือที่สามารถใช้เป็นโมเด็มอยู่แร้ว ก็ มือถือเถอะครับไม่เปลืองเงินดี แต่ผมขี้เกียจยุ่งยากในการคอนเน็ค เลยซื้อ มาไว้อีกตัวเสียบปุ๊บกดคอนเน็ค ได้แระ

9 ไม่ว่าใช้อ่ะไรหากใช้ค่าย ais หลุดบ่อยด้วยกันทั้งนั้น แร้วแต่วันและเวลา บางทีก็ไม่หลุดเยยก็มี dtac เขาว่านี่งสุด แต่ค่าบริการก็สูงกว่า ค่ายแรก ค่ายสีส้ม ไม่รู้ไม่เคยใช้ ฮัช ดีสุด แต่ค่าบริการ 999 ต่อเดือนหากอยากใช้แบบไม่จำกัดการใช้งาน (เลิอกได้ 399 -999) หาอ่านโปรเอาเอง

เท่าที่กล่าวมาเป็นความคิดเห็นของผมส่วนตัวครับท่านอื่นใช้ยังไงไม่รู้ ผมใช้ต่อเน็ทมา เกือบ 2 ปีแระ GPRS เนี๊ย ไฮไม่มีครับ -*-

หากอยู่ในพื้นที่บริการ ฮัช แนะนำฮัชดีกว่าครับ โมเด็มถูก 4400 เอง (เพิ่งลดลงมา) ค่าบริการก็ เลือกได้ตามการใช้ และ เร็วกว่า 153 Kb/s ครับ น้องๆไฮสปีดแระ ส่วนโมเด็มของ GPRS ค่อนข้างแพงคับ ถูกสุด 5900 แบบ USB (solomon) หากเป็นสล๊อต Pcmcia (ถูกป่าวมะรุ) ก็จะค่อนข้างแพง 8900-13900 ครับ แถมช้าก่าด้วย

Comment

หากยังไม่แจ่ม แอ๊ดมาครับ ยินดีให้คำปรึกษา

Comment

แจ๋มความคับ เมม ^ ^ Cs 10 ได้ประมาณ 56k ถ้า Cs 12 ได้128 อะคับ ถ้าเอจว่ากันอีกที ^ ^ 128 - 256
        ใช้มือถือถ่านหมดเร็วมั้กๆๆ แอร์การ์ดหรือ Usb ดีคับ ไม่ต้องกังวนเรื่องถ่ายหมด เล่นได้ยาว
        ส่วนต่อจากฟันฟ้า ผมว่าความเร็วมันลดลงเกือบ ครึ่งนึงเยยคับ - -*(เท่าทีดุนะ)
        ฟันธง!!! แอร์การ์ดหรือUsb ดีสุดคับ แต่แพง!!
        ปล1. ผมใช้สีส้มอะ กะโอเคนะคับต่อผ่านมือถือโนเกีย เฉลี่ยประมาณ 56k (อัตราส่งเฉลี่ย 10k-15k) อะคับ ดีกว่ามะมีไรเล่น ~><~ต่างจังหวัดเอาไรมาก ฮื่อ ๆ ๆ (ปมอยู่ อ.จะนะคับ) + (รอ รอ รอ สีส้มเปิด เอจจจจจ)
        ปล2. เห็นที่มาเลเปิด 3G แต่ยังม่ะมีปํญญาไปลองคับ ดีแทคนะ ^ ^

Comment

ขอบคุณคำตอบครับ ผมใช้มือถือต่อครับ สายดาต้าลิ้งค์ครับ บลูทูตช้าเนื่องจาก มันจำลองพอทซีเรี่ยว มาเป็น usb ครับเท่าที่รู้มา เอาไว้จะแอดไปครับ

Comment

Working...
          X