Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเรื่องคอมดับเองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือเรื่องคอมดับเองครับ

พอดีประกอบคอมเองขึ้นมาชุดนึง spec ดังนี้
    E6600
    Asus P5NSLI
    Ram Kingston DDR2 667 1g x 2
    Seagate Sata2 80g x 2
    Liteon dvd rw 16x
    XFX 8800gts
    Enermax Liberty 500w

แล้วพอตอนประกอบเสร็จเปิดเครื่อง
    ไฟทุกอย่างก็ติดหมด ขึ้นโลโก้ Ai ของ Asus แล้วเครื่องก็ตัดไฟดับไปเองเลย
    เป็นแบบนี้ทุกครั้งครับ ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้าง
    และแบบนี้ยกไปให้ที่ไหนเช็คได้บ้างว่าสาเหตุเกิดจากอะไร เพราะพวกเมนบอร์ด กับ power supplyพึ่งได้มาเมื่อวาน (01/02/50) เลยคิดว่าน่าจะเคลมได้

ก็ลองดูเองก่อนก็ได้ ถอดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกให้หมด แล้วลองดู ถ้าไม่มีปัญหาก็ต่อ HDD DVD ถ้าอาการดับเองยังอยู่ก็แสดงว่าไฟไม่พอ
    อ้อ อีกอย่างนะครับ ที่ การ์ดต้องต่อไฟด้วยนะครับ

Comment

ส่งสัย งานนี้ เมนบอร์ดครับ ติอตรงหน้า AI ตลอดเลยนี้ครับ แต่มอง PSU ด้วยครับ ของมันเสียกันได้ ไม่ว่าจะยี้ห้ออะไรดีขนาดใหน

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        ส่งสัย งานนี้ เมนบอร์ดครับ ติอตรงหน้า AI ตลอดเลยนี้ครับ แต่มอง PSU ด้วยครับ ของมันเสียกันได้ ไม่ว่าจะยี้ห้ออะไรดีขนาดใหน
        แบบพี่เค้าว่าอะ แต่เสียบสายไฟแน่ยังลองกดดูใหม่ครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนครับ สงสัยได้ใช้บริการเคลมประกันตั้งแต่วันแรกแล้ว T_T

Comment

เรื่อง บูธเครื่องแล้ว ดับ เกิดได้จากหลายสาเหตุเหมือนกันนะคับ
            อาจเป็นเพราะ pc Auto Shutsdown เนื่องจากความร้อนของ cpu

ก่อนที่ เครื่องจะดับ ถ้าเข้า Bios ได้ลองเข้าไป check ความร้อนของ Cpu ดูนะคับ

หรือ ตอนบูธเครื่อง ให้กด พัดลมcpu ให้แน่น ๆดูว่า อาการดับช้าลงมั้ย (ดูจาก Bios ก้อได้คับ)
            อาจเกิดจาก พัดลม อัดกับ cpu ไม่สนิท

ปล.หาซิลิโคลน มาทาบางๆ ที่ Cpu ก้อได้นะคับ (แต่ส่วนใหญ่ ซิ้งพัดลมจะมีมาให้อยู่แล้ว^^)

Comment

แก้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ เป็นที่ความร้อนของ cpu จริงๆด้วย พัดลมที่ซิ้งมีปัญหา

Comment

Working...
              X