Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD9 กับ DVD5 แตกต่างยังไง???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD9 กับ DVD5 แตกต่างยังไง???

รู้จักแต่ DVD-ROM,-R,+R,RW,DVD-RAM ความเข้าใจว่าพวกนี้คือ DVD5

DVD9 ความจุเยอะกว่านะครับ ประมาณ 8 กิ๊กกว่าๆ

Comment

ดูจากลายน้ำของแผ่นครับบบบ ความแตกต่างภายนอก

Comment

อธิบายยังไงดีนะ ตอนแรกผมก็งงเรื่องนี้เหมือนกัน
        เป็นชื่อของโซน ดีวีดีน่ะคับผม ถ้าโซน 3 ก็คือในประเทศไทย และโซนเอเชีย
        โซน 5 กับ 9 ก็น่าจะเหมือนกัน คือ ไม่ล็อกโซน

แต่ DVD 5 เป็น Single layer 4.7 GB
        DVD 9 เป็น Double layer 8.4 GB ชัดกว่า แต่ระบบเสียงใกล้เคียงกันคับผม
        ถ้าพูดถึงลายน้ำ ลองดู DVD ที่เป็น Double Layer เล็งให้ดีๆ จะเห็นลายคลื่นอยู่บนแผ่น หน้าที่อ่านข้อมูล

ประมาณนี้ละมั๊ง ผิดตรงไหนมาแก้ให้ด้วยคร้าบ

Comment

layerที่ใช้บันทึกข้อมูลได้ครับ

DVD5 จุข้อมูลได้แต่ที่ผิว 4.38GB
          ส่วนDVD9 มี2layerโดยอีกlayerนึงซ้อนในเนื้อแผ่น โดยช่องเก็บข้อมูลจะเหลื่อมจากlayerผิว ทำให้จุข้อมูลได้มากกว่า(แต่ไม่เท่ากัน) 4.38+3.54=7.92GB
          ส่วนใหญ่DVD9จะเป็นลายน้ำเนื่องจากไอ้2layerมันเหลื่อมกันอยู่ ทำให้สะท้อนแสงไม่ออกมาแนวดียวกัน

ภาพหนังDVD9จะดีกว่าDVD5หรือเปล่านี่สรุปไม่ได้ครับ เพราะผู้ผลิตหลายเจ้าใช้ความจุแผ่นไม่เต็ม หรือบางทีก็นั่งเติมdataเสียให้แผ่นมันเต็มๆไป

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
            รู้จักแต่ DVD-ROM,-R,+R,RW,DVD-RAM ความเข้าใจว่าพวกนี้คือ DVD5
            ที่ว่ามาก็มีทั้ง 5กะ 9

Comment

DVD9 ก้คือผ่นที่มี double layer แล้วแผ่นที่เป็น doublelayer dualside อันนี้มีเปล่าครับ.. เรียกว่าอะไร..

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                doublelayer dualside อันนี้มีเปล่าครับ.. เรียกว่าอะไร..
                มี

Comment

DVD9 ก้คือผ่นที่มี double layer แล้วแผ่นที่เป็น doublelayer dualside อันนี้มีเปล่าครับ.. เรียกว่าอะไร..
                  DVD18
                  double side,single layer = DVD10 ความจุหน้า-หลังเท่ากัน

2layerเรียกdual
                  2หน้าเรียกdouble
                  คนละความหมายกัน ลองถามฝรั่งดูคงรู้ว่ามันต่างกันยังไง ไม่งั้นก็เปิดdict eng--->eng dic แปลข้ามภาษานิยามยาก

Comment

dvd 5 single side single layer
                    dvd 9 single side double layer
                    dvd 10 double side single layer
                    dvd 18 double side double layer

Comment

ธTHANKS ~ครับบบ

Comment

ชัดเจนครับ ^^

Comment

เนื้อๆ จำง่ายๆ.... ขอบคุณทุกๆท่านครับ..

Comment

ชัดเจอ อีกคนครับ

Comment

ว่าจะมาตอบแต่ข้างบนตอบหมดแล้วครับ

Comment

Working...
                              X