Announcement

Collapse
No announcement yet.

กูรู เกม Drakensang เข้ามาที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กูรู เกม Drakensang เข้ามาที

ขอรบกวนช่วยบอกสูตรคำนวน และถามคำถามยากๆหน่อย

1.คำนวนพลังโจมตีของอาวุธ ยังไง? (คือผมงงจริงๆ ว่าอาวุธไหนดีไม่ดี ใส่ไปแล้วแรงขึ้นเท่าไหร่)*******
    2.คำนวนค่าหลบหลีก ?*******

3.ไม่เข้าใจ พวก strenght bonus weapon bonus ?*******

4.แล้วผมเล่นอาชีพสายโจรควรใส่ของเอา df เยอะๆ หรือ เอาให้ตัวเบาเน้นหลบหลีก ไม่รู้อะไรดีกว่ากันอ่ะคับ ?
    5.แนะนำคร่าวเรื่อง การใส่เกราะ ของแต่ละอาชีพที ?

6.Encumbrance เยอะหรือน้อย มีผลยังไง ?

7.แล้ว df ส่วนไหนของร่างกายส่งผลต่ออาวุธที่โจมตีมายังไง เพราะเห็น armor มันแยกเป็นส่วนต่างๆของร่างกาย ? *************

ขอโทดที่ถามเยอะไปหน่อย แต่ไม่ใช่ผมไม่พยายามเรียนรู้นะ เล่นมาไกลแล้วยังไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้มันคาใจมาก ว่าจะไม่ถามแต่ยังไงก็ไม่เข้าใจจริงๆ

ปล.ช่วยตอบให้ละเอียดๆหน่อยนะคับ (เคยเห็นบางคนมาตอบ แต่ตอบแบบค้างๆคาๆ ยิ่งทำให้คาใจหนัก)

ขอบคุณมากคับ ^^?

1.คำนวนพลังโจมตีของอาวุธ ยังไง? (คือผมงงจริงๆ ว่าอาวุธไหนดีไม่ดี ใส่ไปแล้วแรงขึ้นเท่าไหร่)*************************

ตอบข้อ1 ก่อนละกัน 1D =การถอยลุกเต๋า หน้า 8หรือ 12 ( ต้องเชคอีกที ไม่รุ็มันใช้กฏ DD&D เวอชั้นไหน) ก็คือการ สุ่ม ค่า ต้งแต่ 1-8 1ครั้ง ต่อกัน โจมตี 1 หน ถ้า 1D3 คือ ุส่มค่า 1 ครุ้ง แล้ว + 3 = DG ที่เกิดจ้ะ ถ้า 3D5 (พวก ดาบ / ฆ้อน 2มือ) คือ สุ่มค่า 1-8 3 รอบ แล้ว มาบวกกัน +5 จ้ะ
    แล้วจะมีพวก อัตราความเร็วโจมตี มีด จะไวกว่า แล้วจะมี พวก bonus อีก

2.คำนวนค่าหลบหลีก ?

ตอบข้อ2 ดูที่ dodge อยุ๋ข้างบน parry ยิ่งเยอะก็ยิ่งดี 10+ ก็หบล กระจายแล้วจ้ะ

3.ไม่เข้าใจ พวก strenght bonus weapon bonus

ตอบข้อ3 คนที่ยิง str เยอะ มันจะ มี % กานสุ่มค่า ที่นิ่งกว่าจะ ประมาณสุ่มได้สูงตลอด มากกว่า

4.แล้วผมเล่นอาชีพสายโจรควรใส่ของเอา df เยอะๆ หรือ เอาให้ตัวเบาเน้นหลบหลีก ไม่รู้อะไรดีกว่ากันอ่ะคับ ?

ตอบข้อ4 สายโจร เน้น เพิ่มค่า dodge เพราะ พวกโจร ใส่เกราะหนักไมไ่ด้ DF ยังไงก็ไม่เยอะ

5.แนะนำคร่าวเรื่อง การใส่เกราะ ของแต่ละอาชีพที ?

ตอบ หืม มันก็แบ่งหลักๆ เป็น ชุดเกราะเหล้ก ชุดหนัง แล้วก็ผ้า นักเวท ถ้าใส่ เกราะเหล้ก จะร่ายเวทไม่ได้ ถึงต้องใส่ชุดผ้า หรือหนัง ส่วนพวกโจรใส่เกราะเหล็ก ค่า หลบหลก จะหายหมด ใส่ไปกะตาย จึงต้องใส่ชุดหนัง ใส่ชุดผ้า df น่้อยกว่า แต่ หลบเท่าๆเดิม

ไม่รุ็จางงเป่า

6.Encumbrance เยอะหรือน้อย มีผลยังไง ?

7.แล้ว df ส่วนไหนของร่างกายส่งผลต่ออาวุธที่โจมตีมายังไง เพราะเห็น armor มันแยกเป็นส่วนต่างๆของร่างกาย

ตอบ 1 ต่ำแหน่ง ได้รับ wound ได้ 1 หนเท่านั้น แล้วถ้าเรา บาดเจ็บ 5 แห่ง ก็คือ ตายเหมือนกัน df ไม่จำเป้นต้องเท่ากันหมด ทุกส่วน แต่พยายามเน้นๆ เป็นส่วนๆ เพราะเรา บาดเจ็บจาก ส่วนที ่df น้อยก็ ขึ้น wound แค่ 1-2 ก็ยังไม่ตาย ส่วนที่df เยอะๆ จะได้ไม่ขึ้น บาดเจ็บง่ายๆ

อีกวิธีในการลด wound คือ พยายาม เพิ่มค่า will power คือ ความไม่กล้า ไม่กลัวตายนะแหละ (แปลตามตัว ก็ พลังความมุ่งมั่น)

เครื่องผม เซพ รูปเกมนี้ ไมไ่ด้อะ ไม่งั้น จะทำให้ดีกว่านี้ - -'

ปล. ถ้าสนใจจริงๆ เดียว ผมเอา กฏ DD&D (มันคือ เกมกระดาน ต้นกำเนินที่มาของ RPG ที่เจาคิดๆกันไว้ว่า คิดค่า ยังไงคำนวณยังไง คลาสต่างๆ อาวุธ ทำอะไรได้ ใส่ชุดยังไง อะไรเงี้ย) มาแปลให้กะได้ แต่แปลแบบ สำนวนอิงนะ เพราะไมไ่ด้เก่งเท่าไหร่ให้กะได้

แล้วอีกอย่าง มีโปรแกรม SS ไหน ถ่ายรูปเกมนีได้ กะบอกมาหน่อยลกัน ไม่อยากลง xfire เว่อ เกิน

Comment

ขอบคุณคับ งั้นผมขอเขียนความเข้าใจก่อนนะ

ข้อ 1 นี้ผมพอเข้าใจละ

ข้อ 2 นี้สงสัยตรงว่า dodge กับ parry คือการหลบหลีกเหมือนกัน เท่าสที่เข้าใจคือ parry มันจะขึ้นอยู่กับ อาวุธ ดอจ ขึ้นกับอาชีพ แต่ผมไม่รู้ว่ามันคิด บวกกันหรือป่าว

ข้อ 3 ถามเพิ่มตรงที่ว่า เวลากดดูรายละเอียดที่ดาบ มันจะเขียน ประมาณว่า Str bonus 13/4
      ไม่แน่ใจว่าให้เอา 13 ตั้งแล้วหาร 4 หรือป่าว หรือยังไงอ่ะคับ

ข้อ 4 นี้เข้าใจละ

ข้อ 5 ตอบละเอียดดี

ข้อ 6 ?

ข้อ 7 ข้อนี้อ่านยังงงๆอยู่

ผมขอยกตัวอย่างตามที่เข้าใจก่อน

ความเข้าใจแรก
      คือ สมมุติ หมวกผม df 2 เกราะdf 5 แสดงว่าหมวกน้อยกว่า เวลาโดนอัดแต่ละครั้งมันจะสุ่มไปโดน
      แต่ละส่วน ถ้าโดน หมวก df 2 ซึ่งถือว่าน้อย จะขึ้น wornd 1-2 ส่วนเกราะ แข็งกว่า ไม่โดน wornd

สรุปคือตัวผมจะขึ้นแค่ worund 2 ใช่ไหมคับ

หรือ ความเข้าใจที่สอง

แต่ละส่วนของร่างกาย จะโดนเต็มที่แค่ wound 1 ซึ่ง ถ้าร่างกายผมใส่เกราะไม่ดีหมด แข็งแค่ เกราะ

สุดท้ายผมก็ โดนเต็มที่แค่ wound 4 จาก 5ส่วน เพราะเกราะ แข็งอย่างเดียวเลยไม่ตาย

ช่วยอธิบายเพิ่มเติมอีกนิดผมไกล้เข้าใจแล้ว ^^"

ข้อ 8 ถามเพิ่ม เวลาผม ขึ้น wound 1-2 พอใช้ผ้าพันแผล มันก็รักษาได้เต็มที่ คือ wound 0
      มีอะไรที่ทำให้หายไปหมดเลยไหม นอกจากไปให้พระเสกให้

ข้อ 9 ผมค่อนข้างไม่เก่งภาษาอังกิด แต่ชอบเล่นเกมนี้เพราะชอบใช้ดิกแปล ซึ่งบางเควส แปลยังไง
      ก็ไม่รู้ว่าเควสให้ไปไหน พอมีวิธีที่จะตามเควสง่ายๆหรือมีวิธีสังเกตอะไรไหม (ข้อนี้ไม่ต้องตอบจริงจังก็ได้ ยังไงผมว่าก็ต้องอ่านเอาส่วนใหญ่)

Comment

ความเข้าใจแรก
        คือ สมมุติ หมวกผม df 2 เกราะdf 5 แสดงว่าหมวกน้อยกว่า เวลาโดนอัดแต่ละครั้งมันจะสุ่มไปโดน
        แต่ละส่วน ถ้าโดน หมวก df 2 ซึ่งถือว่าน้อย จะขึ้น wornd 1-2 ส่วนเกราะ แข็งกว่า ไม่โดน wornd

--- ประมาณนั้นจ้ะ คือ เกราะมี ทั้งหมด หัว หลัง ท้อง แขนซ้าย แขนขวา ขาซ้าย ขาขวา แต่ละแห่ง กะ มีสิท โดน 1 แผล แต่คิดง่ายๆแค่นั้นไม่ได้น่ะ - -' 1 แห่ง มี wound ได้ 1 หน แต่ % จะเป็น 2 ก็มีแต่ ยากกว่ามาก (ประมาณ แผลฉกรรค์) ซึ่งมัก เกิดจาก สกิล

แต่ ทันที่ ที่ ขึ้น wound ปุบ พวก status ของเรา จะตกไปเยอะนะ

ข้อ 8 ถามเพิ่ม เวลาผม ขึ้น wound 1-2 พอใช้ผ้าพันแผล มันก็รักษาได้เต็มที่ คือ wound 0
        มีอะไรที่ทำให้หายไปหมดเลยไหม นอกจากไปให้พระเสกให้

ต้องเรียน ability treat wound สูงๆ ด้วยจ้ะ ประมาณ ความสามรถในการรักษาแผล
        treat poison ก็เหมือนกัน

ไม่ใช่แค่มี ที่พันแผลนะ ลองกด อ่านความสามรถ ที่พันแผลซิ มันบอก +TA treat wound 2 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด ก็คือ ตัว item ที่พันแปล เมื่อใช้ จะ + ความสามรถ รักษาแผล 2 หน่วย ซึ่ง ไม่พอ เวลาจะใช้ ถ้าตัวละคร มี ความสามารถ 5 + กะ item ที่่ใช่ ซึ่งสมมุตว่า ใช้ผ้า ก็คือ 7 หน่วย ไง แต่ถ้าตัวละคร มี ความสามรถแค่ 2 + item(2) = 4 อาจไม่พอรักษาแผล นั้นเอง

มันมี barm pf healing มั้ง + ta trat wound 5 ใช้ก้จะได้ผลสูงกว่า

ข้อ 9 ผมค่อนข้างไม่เก่งภาษาอังกิด แต่ชอบเล่นเกมนี้เพราะชอบใช้ดิกแปล ซึ่งบางเควส แปลยังไง
        ก็ไม่รู้ว่าเควสให้ไปไหน พอมีวิธีที่จะตามเควสง่ายๆหรือมีวิธีสังเกตอะไรไหม (ข้อนี้ไม่ต้องตอบจริงจังก็ได้ ยังไงผมว่าก็ต้องอ่านเอาส่วนใหญ่)

อันนี้ ตอบยากแฮะ มันกะเหมือน a hint หรือ a clue มันไม่ใช่ ตาราง ภารกิจ เหมือน พวก บทสรุป แต่ก็มักจะบอก ประมาณว่า ให้ไป หา คนที่มีความชพนาญเรื่อ อาวุธ (ก็หนีไม่พ้น พ่อค้า หรือ พวก ทหาร จิงมะ) เราก็ไปหาๆ คุยๆ เจอคนที่ใช้ เนื้อเรื่องก็จะเพิ่มเอง

หรือมันบอกให้ ไปเมืองนี้ เรากะ คุยให้หมด ทั้งเมือง ดุจากชื่อ ใครเป้นใคร แล้วถามให้หมด เราก็จะเจอ คนที่ ตอบคำถามเรามาแบบ รุ็เรื่อง เองจ้ะ

Comment

สนใจเกมนี้มากเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบ แต่มีใครพอช่วยสอน สกิลแต่ละอันให้หน่อยได้ไหมครับ

Comment

Working...
          X