Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องแช่และล้างหัวพิมพ์ Epson R230 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องแช่และล้างหัวพิมพ์ Epson R230 ครับ

ค้นหากระทู้ ไปเจอ วิธีถอดหัวพิมพ์ ออกมาล้าง แล้วครับ น่าจะถอดเองไม่ยาก ดูจากรูปแล้ว คราวนี้จะสอบถามหน่อยครับว่า น้ำยา หรือ สายน้ำเกลือ หรือ ถาดรองล้างหัวพิมพ์ R230 หาได้ที่ไหนอ่ะครับ เพื่อนท่านใด พอจะมีประสบการ์ณ หรือ หาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ วานรบกวนแนะนำด้้วยครับ ขอบคุณครับ

น้ำยาล้างหัวพิมพ์มีขายตามร้านที่ขายหมึกเติม สายยางเล็กๆหาซื้อได้ตามร้านขายปลา(ปลาตู้) ว่าแต่ถอด-ใส่นะง่าย แต่ระวังตัวเซ็นเซอร์ตัวเล็กๆใกล้กับหัวพิมพ์ด้วย

Comment

ล้างออกมาอาจจะไม่เหมือนเดิมนนะครับ มันจะเป็นเส้นเล็กๆ

Comment

EPSON R230 X +แท็งเท่าไหร่ครับราคา ณ ปัจจุบันกำลังเล็งตัวนี้อยู่ครับใครรู้บอกทีครับ

Comment

Originally posted by tontan View Post
          น้ำยาล้างหัวพิมพ์มีขายตามร้านที่ขายหมึกเติม สายยางเล็กๆหาซื้อได้ตามร้านขายปลา(ปลาตู้) ว่าแต่ถอด-ใส่นะง่าย แต่ระวังตัวเซ็นเซอร์ตัวเล็กๆใกล้กับหัวพิมพ์ด้วย
          สายยางจำเป็นต้องสายน้ำเกลืออ่ะเปล่าครับ

Comment

Originally posted by jakkapong0 View Post
            ล้างออกมาอาจจะไม่เหมือนเดิมนนะครับ มันจะเป็นเส้นเล็กๆ
            [/quote]

ปกติออกมาขาดนิดหน่อยอ่ะครับ ที่ สี C จำเป็นต้องแช่มัยครับ ถ้าแช่หรือล้างแล้ว จะออกเป็นเส้นเล็กๆ แบบไหนอ่ะครับ

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
              EPSON R230 X +แท็งเท่าไหร่ครับราคา ณ ปัจจุบันกำลังเล็งตัวนี้อยู่ครับใครรู้บอกทีครับ
              แนะนำว่าคุ้มค่ามากๆครับ แต่ไม่ทราบราคาเลยครับ ปกติตัวที่ใช้อยู่ ใช้มา 3 ปี แล้วครับ

Comment

ครับผม ว่าจะตัดสินใจเอาตัวนี้แหละ EPSON R230 X

Comment

เชียร์ R230 ครับ ใช้ดีมากๆ ครับ ผมใช้อยู่ 2 ปีกว่าแล้วยังใช้ได้ดีอยู่เลยครับ

ส่วนเรื่องถอดหัวออกมาล้างถ้าจะให้ดีผมแนะนำให้แช่น้ำยาทิ้งไว้ซักคืนครับ แล้วมันจะออกง่ายหน่อยอ่ะครับ

Comment

Originally posted by M-Computer View Post
                    เชียร์ R230 ครับ ใช้ดีมากๆ ครับ ผมใช้อยู่ 2 ปีกว่าแล้วยังใช้ได้ดีอยู่เลยครับ

ส่วนเรื่องถอดหัวออกมาล้างถ้าจะให้ดีผมแนะนำให้แช่น้ำยาทิ้งไว้ซักคืนครับ แล้วมันจะออกง่ายหน่อยอ่ะครับ
                    วิธีถอดไม่มีปัญหาครับ แต่ผมหาวิธีแช่ไม่เจออ่ะครับ พยายามค้นหาอยู่อ่ะครับ น้ำยาพอหาซื้อได้แล้วครับ ตามร้านขายหมึก
                    ราคา 350 บาท แต่ไม่มั่นใจ เรื่องคุณภาพน้ำยา

รบกวนแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ น้ำยายี่ห้ออะไร วิธีแช่ยังไงครับ

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
                      ครับผม ว่าจะตัดสินใจเอาตัวนี้แหละ EPSON R230 X
                      ใช้แล้วจะติดใจครับ

Comment

มีลิงค์ วิธี ล้างมั้ยครับ ท่าน

Comment

Originally posted by Aszaultz View Post
                          มีลิงค์ วิธี ล้างมั้ยครับ ท่าน
                          ผม capture เป็น jpg ไว้อ่ะครับ พอดีเน็ตเดี้ยง เก็บ link ไม่ทัน
                          เดี๋ยวผมอัพขึ้น mediafire ไว้ให้ครับ แล้วจะมาแจ้งครับ
                          มีวิธีถอด อย่างละเอียดครับ

ส่วน link วิธีแช่ หรือ ล้าง ผมหาไม่เจอเหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by michael00 View Post
                            ผม capture เป็น jpg ไว้อ่ะครับ พอดีเน็ตเดี้ยง เก็บ link ไม่ทัน
                            เดี๋ยวผมอัพขึ้น mediafire ไว้ให้ครับ แล้วจะมาแจ้งครับ
                            มีวิธีถอด อย่างละเอียดครับ

ส่วน link วิธีแช่ หรือ ล้าง ผมหาไม่เจอเหมือนกันครับ
                            หามาโชว์หน้ากระทู้เลยครับ เพื่อผมจะได้เอาไปศึกษาบ้าง
                            ปล.อยากได้โปรแกรมเคียล์ซับหมึก Reset ค่าทั้งหมดของมันด้วยยิ่งดีครับ ตอนนี้เก็บเงินอยู่ซื้อแน่นอนรุ่นนี้ครับผม
                            อยากรู้ราคาปัจจุบันด้วยอ่ะครับ

Comment

ไม่ต้องถอดครับ

ใช้ซองใส่แผ่นซีดี สอดเขาใต้หัวพิมพ์แล้วเทน้ำยาลงเลย

ใช้วิธีนี้ครับ ได้ทุกรุ่น Epson

http://www.utechshop.com/index.php?l...rticle&Ntype=8

ถ้าอยากถอดก็

http://www.utechshop.com/index.php?l...ticle&Ntype=17

http://www.utechshop.com/index.php?l...479903&Ntype=3

แต่มันไม่จำเป็นต้องถอด ทำตามข้างบนง่ายกว่า ถอดเสี่ยงต่อการช๊อต บอร์ดตัด
                              Last edited by manchester2548; 24 Dec 2010, 14:25:34.

Comment

Working...
                              X