Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลต่างระหว่าง RAM800 กับ RAM1066 บน Intel965P

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผลต่างระหว่าง RAM800 กับ RAM1066 บน Intel965P

เมนบอร์ดชิพ Intel965P ตามสเปคมันรองรับแรมที่ 800MHz
    ตอนนี้ใช้ RamDDR2 Bus800 ก็overclock ไปที่ 940MHz
    1.ถ้าผมใส่ RamDDR2 Bus800 แล้ว overclock @1066 MHz
    กับการที่
    2.ถ้าผมใส่ RamDDR2 Bus1066 แล้ว overclock @1066 MHz(เนื่องจากบอร์ดมันรองรับDDR2@800MHz ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าใส่ Bus1066 แล้วบอร์ดมันจะรับไหมไม่เคยลองเลยแน่ใจ)
    คำถามคือ
    มันจะมีผลที่ต่างกันไหมระหว่าง RAM800 กับ RAM1066
    ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยคับผม
    เป็นแนวทางที่จะซื้อแรมคู่ใหม่

1.ถ้าลากไปใด้ก็มีค่าเท่าักัน
    2.ใส่ใด้แน่นอนแต่ก็วิ่งแค่800 เท่าเดิม

Comment

ตามท่านข้างบนเลยครับ แต่ถ้าใส่ 1066 อาจลากได้ไกลกว่า 800 เหมือนทดแรมในตัว อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ รอท่านต่อไป

Comment

มันต้องตามที่บอร์ดรองรับนี่คับ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับผม
          อา...ตอบอีกคับๆ

Comment

จะใส่แรมบัส 1066 ต้องดูด้วยนะครับ ว่าบอร์ดรับไหม

ส่วนแรมคล็อกเท่ากันก็แรงเท่ากันแหละครับ

แต่ถ้าคล็อกมายาวๆ ก็ต้องปรับไฟเพิ่ม แล้วก็ต้องดูเรื่องความร้อนด้วยนะครับ
            ร้อนมากๆ หรืออัดไฟมากๆ นานไปๆ อาจจะเอ๋อครับ

ต้องดูที่งบด้วยครับ ราคามันต่างกันพอสมควร

Comment

บัสเท่ากัน แต่ timing ไม่เท่ากัน ก็แรงไม่เท่ากันคับ

Comment

มาจดความรู้ครับ

Comment

Working...
                X