Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้ใช่ไฟไม่พอหรือแเปล่าครับ ?? +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้ใช่ไฟไม่พอหรือแเปล่าครับ ?? +++

สวัสดีครับเพื่อนทุกคน ผมมีปัญหาจะถามซัก นิดนึงครับ พึ่งหัด จะ oc มาได้ซักพักนึงติดปัญหาดังนี้ครับ
    ผมใช้อุปกรดังนี้
    cpu phenom llx4 925 oc 3.4
    ram GEIL 1600 8 8 8 8 27 2 x2 GB

Board ASROCK GXH-usb3

vga XFx 5850

Powersuply cooler master Extreme plus 500w

LCD acer 20 inches G205H

ผมใช้ครั้งเเรกกะตัว phenom 555 oc ได้ ไกลมาก ลากไฟไป 1.6 ได้ที่หน้า bios
    เเต่พแเปลี่ยนมาให้ phenom x4 925 เพื่มไพที่ bios เเล้ว เเต่พแเช็คไฟเลี้ยงที่ในหน้า window กลับลดลงจาก ตัวของมันอีก อย่าเช่น pheonom 925 เดิมเดิม ไพเลี้ยงประมาณ 1.32 พอผมปรับที่หน้า bios ให้มันดัน ไปซัก 3.2 ที่ไฟเลี้ยง 1.45 พแเข้าที่ตัว window กัลได้เเค่ 1.3 น้อยกล่าเดิมอีก เพ่มเท่าไรก็ไม่ขึ้นครับ
    เเต่ถ้าเพิ่มผ่านโปรเเกรม ของ ASRock oc tuner ใน window ได้ครับ ผมงงมากครับ
    เพราะเเตาก่อน ใช้ phenom 555 โปซีไปเเตะ 4.0 สบาย สบาย เพิ่มไฟ ในหน้า bios ตลอด
    เลยอยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

ข้อ2 ถ้าผม oc phenom 925 เเตะที่ 3.4 มันดัน bus ram ได้ เเค่ 800 อะครับ เพิ่มเมื่อไรเข้า window เเล้วค้างเลยครับ ดัน ไฟไปที่ 1.65 ครับ ซื้งเเต่ก่อน ผมดัน ไปเเตะที่ 1800 สบาย สบาย ที่ 1.65 v กะ phenom 555

ข้อ 3 ครับ เป็นปัญหา ใหญ่มาก ผมเล่นเกมไปเเล้วมีบางช่วงมันกระตุก fsb ตก เป็นบางช่วงทุกเกมจอผม 20 นิ้ว 1600x900 เป็นเพราะไรเหรอครับ ปรับสุด ressiden 5 ปรับ aa x2 ได้เเค่ 45-50 เอง เเต่ถ้า ไม่ปรับ aa ก็ลื่นครับ เป็นทุกคนหรือเปล่าครับ เห็นคนขายบอก สบาย สบาย 5770 ยังไหว ผมซื้อ 5850 เเล้วเสืออารมเลย เป็นเเทบทุกเกม nfs ก็เป็น ผมรัน 3dmark vantage
    คะเเนน GPU 14350 cpu 11352 *oc เล้วนะครับ*

ยังไงฝากคำถามนี้ในในอ้อมใจด้วยนะครับ ขอนคุณมาก มากครับ OCZ

ลอง clear Cmos ดูก่อน

ไม่หาย update Bios MB

ไม่ใช่อาการไฟไม่พอ

เคยเป็นเหมือนกันตอนได้ 2600k มาใหม่ๆ พอเปลี่ยน bios หาย

Comment

Originally posted by Cal2Toon View Post
      ลอง clear Cmos ดูก่อน

ไม่หาย update Bios MB

ไม่ใช่อาการไฟไม่พอ

เคยเป็นเหมือนกันตอนได้ 2600k มาใหม่ๆ พอเปลี่ยน bios หาย
      +1 ตามนั้นเลยครับ

Comment

clear เเล้วไม่หายครับ bios ล่าสุดเเล้วนะ ไม่ซีเรียสเท่าไรครับ เเต่ทำไมผมเล่นเเล้วมันกระตุก อะ ซีเรียสมากกว่า

Comment

ลองใช้แบบไม่ต้อง oc กระตุกไหม

ใช้ os อะไร driver ตัวไหน

ลองเอาการ์ดจอไปเสียบเครื่องอื่นดูมีอาการไหม

Comment

Originally posted by ScaryReaDy View Post
            ลองใช้แบบไม่ต้อง oc กระตุกไหม

ใช้ os อะไร driver ตัวไหน

ลองเอาการ์ดจอไปเสียบเครื่องอื่นดูมีอาการไหม
            win 7 7600 ccc 11.4 sdk 2.4 ครับ

Comment

Working...
            X