Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้acerรบกวนหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้acerรบกวนหน่อยครับ

รบกวนคนที่ใช้acerหน่อยครับ ผมใช้aspire5583 geforce ซึ่งไม่ได้ลงwindowมาจากโรงงงาน (ลงเองอ่ะครับ) ปกติถ้าเครื่องที่มีwindowติดมาด้วยเนี่ย มันจะมีutilityตัวนึงที่ชื่อว่า acer eRecveryอ่ะครับ ที่เค้าไว้กู้คืนwindowให้เป็นแบบเริ่มต้นอ่ะครับเวลามันมีปัญหา ผมอยากทราบว่าถ้าเครื่องผมที่ไม่มีwindowติดมาจากโรงงานเนี่ย สามารถrecoverให้เป็นแบบเดิมได้ป่าวครับ เพราะเวลามีปัญหาผมขี้เกียจลงwindowใหม่อ่ะครับ(ผมลองลงโปรแกรมAcer eRecoveryแล้วมันบอกว่าnot D2D(Disk-to-Disk)System ผมก็ไปenable D2D systemในbiosแล้ว พอลงใหม่แต่มันก็แจ้งแบบเดิมอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร )
    ป.ล.ผมเคยลองอ่านในหนังสือเกี่ยวกับNotebookเค้าบอกว่า ต้องเป็นเครื่องที่มีwindowติดมาจากโรงงานอยู่แล้วอ่ะครับ)แล้วมีวิธีไหนที่ผมสามารถRecover Windowได้บ้างครับ

ก็ลงวินโดว์ใหม่หมด ลงไดร์เวอร์ ลงโปรแกรมอะไรต่อมิอะไร ไว้ให้เรียบร้อย

แล้วก็ใช้ norton ghost hdd ให้เป็นไฟล์ img เก็บไว้ แล้วถ้ามีปัญหาภายหลัง ก็ เอาแผ่นนี้มาโกส

ลง hdd ได้เลย

ส่วนวิธีการ ก็หาเอาจากในนี้นะครับใช้ไม่ยาก ลองดูนะครับ

http://www.justusers.net/

Comment

Originally posted by tnet View Post
      ก็ลงวินโดว์ใหม่หมด ลงไดร์เวอร์ ลงโปรแกรมอะไรต่อมิอะไร ไว้ให้เรียบร้อย

แล้วก็ใช้ norton ghost hdd ให้เป็นไฟล์ img เก็บไว้ แล้วถ้ามีปัญหาภายหลัง ก็ เอาแผ่นนี้มาโกส

ลง hdd ได้เลย

ส่วนวิธีการ ก็หาเอาจากในนี้นะครับใช้ไม่ยาก ลองดูนะครับ

http://www.justusers.net/

ถูกต้องนะครับ ใช่งานง่ายๆ Norton Ghost

Comment

Originally posted by Cheetos View Post
        รบกวนคนที่ใช้acerหน่อยครับ ผมใช้aspire5583 geforce ซึ่งไม่ได้ลงwindowมาจากโรงงงาน (ลงเองอ่ะครับ) ปกติถ้าเครื่องที่มีwindowติดมาด้วยเนี่ย มันจะมีutilityตัวนึงที่ชื่อว่า acer eRecveryอ่ะครับ ที่เค้าไว้กู้คืนwindowให้เป็นแบบเริ่มต้นอ่ะครับเวลามันมีปัญหา ผมอยากทราบว่าถ้าเครื่องผมที่ไม่มีwindowติดมาจากโรงงานเนี่ย สามารถrecoverให้เป็นแบบเดิมได้ป่าวครับ เพราะเวลามีปัญหาผมขี้เกียจลงwindowใหม่อ่ะครับ(ผมลองลงโปรแกรมAcer eRecoveryแล้วมันบอกว่าnot D2D(Disk-to-Disk)System ผมก็ไปenable D2D systemในbiosแล้ว พอลงใหม่แต่มันก็แจ้งแบบเดิมอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร )
        ป.ล.ผมเคยลองอ่านในหนังสือเกี่ยวกับNotebookเค้าบอกว่า ต้องเป็นเครื่องที่มีwindowติดมาจากโรงงานอยู่แล้วอ่ะครับ)แล้วมีวิธีไหนที่ผมสามารถRecover Windowได้บ้างครับ
        ... ตอบทีละส่วนนะครับ

ความจริงแล้วมันไม่มีวินโดวส์ที่ติดมาจากโรงงานหรอกครับ แต่มันคือ Hidden Partition ที่เป็นลักษณะของ Ghost Files ที่ซ่อนอยู่ในฮาร์ดดิสค์ต่างหากครับ ลองสังเกตุดูง่ายๆว่า รุ่นที่มี License (หรือลิขสิทธิ์) Windows ขายมาพร้อมเครื่องนั้น พื้นที่ของฮาร์ดดิสค์ถ้าเช็คในวินโดวส์คร่าวๆแล้ว จะพบว่า มันหายไปจากระบบการนับพื้นที่ปกติของฮาร์ดดิสค์เยอะพอสมควรครับ คือ หายไปประมาณ 5 กิ๊กกะไบท์ (ถ้ายังไม่ถูกทางร้านมือบอนลบพาร์ทิชั่นทั้งหมดทิ้งไปซะก่อนนะครับ)

สาเหตุที่เครื่องคุณไม่สามารถทำงานร่วมกับ Utility Acer e-Recovery ได้ก็เป็นเพราะว่าเครื่องคุณไม่ได้มีการทำ Hidden Partition มาจากโรงงานนั่นเองครับ

ส่วนถามว่าจะใช้ได้ไหม โดยตรงแล้วไม่ได้ครับ เพราะอุปกรณ์หรือซอฟท์แวร์ NAP (ที่โรงงานเอเซอร์เค้าเอาไว้ยัดไอ้ไฟล์โกสท์ของวินโดวส์เข้าไปในฮาร์ดดิสค์) ของคุณไม่มีครับ แต่โดยทางอ้อมๆแล้วทำได้ด้วยการไรท์เจ้า Hidden Partition นั้นลงแผ่นดีวีดี 1 แผ่น หรือ ซีดีเปล่า 4-5 แผ่น พอจะลงวินโดวส์ใหม่ก็แค่ยัดแผ่นเข้าไปแล้วรอประมาณ 20-30 นาที (ขึ้นอยู่กับแรมว่าเยอะหรือน้อย) ส่วนวิธีการหาไรท์นั้นก็ไม่ยากเย็นอะไรครับ คือไปขอไรท์เอาจากเครื่องที่มีลิขสิทธิ์นั่นแหล่ะครับ หรืออีกวิธีที่ผมใช้อยู่ก็คือ ตีสนิทกับช่างในศูนย์ครับ แล้วค่อยแอบให้เค้าไรท์แผ่นให้ด้วยวิธีการแนบเนียน เพราะโดยปกติแล้วทางศูนย์จะไม่ไรท์แผ่นให้กับเครื่องที่ไม่มีลิขสิทธิ์ครับ ..
        Last edited by Roxman; 13 Jan 2007, 18:31:05.

Comment

กุม่ายโร้ว กุใช้ compaq

Comment

รุ่นนี้ไม่มี windows มาให้ครับ

ต้องลงเองอยู่แล้ว แล้วก็ไม่มี recovery ด้วยแหละครับ

ตามท่านข้างบนบอกคือ ทำ ghost ไว้ใช้เอง

ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกัีนครับผม

Comment

Working...
            X