Announcement

Collapse
No announcement yet.

ของพวกนี้ต้องลง DOS ด้วยหรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของพวกนี้ต้องลง DOS ด้วยหรือป่าวครับ

พอดีผมมีข้อสงสัยมานานละครับ
    คือผมเคยใช้โปรแกรม Express ที่เค้าเอาไว้เก็บข้อมูลบัญชีน่ะครับ แต่นั้นมันเป็นเครื่องของน้า
    ทีนี้ผมได้ฟอร์แมตแล้วลงวินโดวส์ใหม่ ปรากฏว่าโปรแกรมที่กล่าววมามันกลับเข้าไม่ได้

และกรณีนึง เครื่องของผมเอง ก็เคยใช้พวกโปรแกรม Turbo C อะไรพวกนี้ได้ เพราะพวกนี้มันเข้า DOS ใช่ปะครับ แต่หลังจากฟอร์แมตลงใหม่ แล้วพอจะใช้โปรแกรม Turbo C อีกมันก็เข้าไม่ได้อีก

ล่าสุดผมก็ไปเจอพวเกมเก่า ๆ ที่เล่นกับ DOS มา แล้วลองโหลดมาลงแล้วเล่น ปรากฏว่าก็เป็นเหมือนกับ 2 ตัวอย่างข้างบนน่ะครับ

อาการมันคือเข้าปุ๊บ หน้าจอจะดำไปแปปเดียวแล้วก็กลับมายังหน้าวินโดวส์ จากนั้นก็เหมือนว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ผมก็เลยสงสัยว่า ผมต้องลงพวก DOS อะไรด้วยหรือป่าว ถ้าลงนี่ต้องทำอย่างไรครับ

ลองใช้ cmd สั่งรันดูยังคับ เผื่อจะเห็นว่ามันมีข้อความอะไร error ออกมา

Comment

Working...
    X